Phỏng vấn

hanh1982

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Hic, hôm rùi đi phỏng vấn. Họ hỏi mình về các hệ số chi phí chung, chi phí chịu thuế tính trước của các loại công trình, hệ số lương tương ứng với các quận huyện nào, gần như là mình bắt mình phải học thuộc lòng cái thông tư 05/2009 và 05/2007 ấy. Liệu có cần phải hoc thuộc lòng như con vẹt không vậy nhỉ? Mình nghĩ quan trọng nhất là biết cách áp dụng các thông tư, biết lấy các hệ số mình cần ở đâu, đâu nhất thiết phải nhớ thuộc lòng vậy nhỉ?

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Người kỹ sư nói chung và người lập dự toán nói riêng, theo mình chỉ cần biết phương pháp và quy trình làm việc, khi cần thì đã có tài liệu để tra rồi mà. Tuy nhiên nếu có thể thuộc 1 số công thức, hệ số thì bạn sẽ làm việc nhanh chóng hơn nhưng nếu nhớ nhầm thì cũng tiêu đời luôn.

Thân.

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
ấm ức làm gì cho mệt hả bạn, họ hỏi thế có nghĩa là họ không thể làm sếp của mình roài.
Nếu họ hỏi Chi phí chung là gì? thì đây là một câu hỏi được đấy !
Còn nếu họ hỏi chỉ phí chung của loại công trình...... bằng bao nhiêu? thì đây là một câu hỏi tồi.

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Chuyện vui phỏng vấn

[FONT=arial,helvetica,sans-serif]Trong phỏng vấn không ít nhà tuyển dụng gặp phải nhiều câu trả lời, nhiều tình huống hóm hỉnh từ phía ứng viên. Đó không phải chỉ là những tình huống, những câu chuyện mà chúng ta vẫn hay thấy nhà tuyển dụng yêu cầu ứng viên thể hiện khả năng hài hước của mình, mà đây còn là những tình huống tự nhiên, phát sinh trong các cuộc phỏng vấn. Tình huống sau là một trong rất nhiều trường hợp như vậy. [/FONT]

[FONT=arial,helvetica,sans-serif]Nếu bạn được hỏi “Tại sao em lại nghỉ việc công ty cũ?” thì bạn sẽ trả lời ra sao? Trong một cuộc phỏng vấn nhà tuyển dụng cũng đã hỏi một ứng viên như vậy. Và anh ta cũng đã thật thà thổ lộ với nhà tuyển dụng như sau: “Em xin nói thật với anh rằng, em nghỉ việc ở công ty cũ không vì lý do gì khác ngoài việc em tránh mặt một người. Vì em tỏ tình với người đó nhưng bị từ chối nên em thấy xấu hổ không dám gặp mặt người đó nữa. Vì vậy em nghỉ để xin làm chỗ khác”. Câu trả lời nghe rất thật thà và tội nghiệp làm nhà tuyển dụng rất ngạc nhiên. Nhà tuyển dụng vội lật hồ sơ của anh ra lần nữa và chất vấn lại rằng: “Trong hồ sơ em ghi tình trạng hôn nhân là đã lập gia đình rồi mà!”. “Em ghi nhầm anh à! Thật sự em còn độc thân” - ứng viên vội vàng thanh minh.[/FONT]

[FONT=arial,helvetica,sans-serif]Thật ra anh ta chẳng phải vì chuyện tình cảm gì mà nghỉ việc và anh ta độc thân là điều có thật. Nhưng khi đi xin việc vì copy mẫu lý lịch của người khác và quên chỉnh sửa nên mới bị “hớ” như vậy. Còn câu trả lời này tốt hay sao mà lần phỏng vấn công ty trước anh cũng áp dụng và phát huy hiệu quả. Bản thân ứng viên này do lười biếng nên phải ra đi chứ công ty cũ anh làm là công ty lắp ráp cáp mạng Internet chỉ có một nữ kế toán đã lập gia đình, lấy đâu ra nhân viên nữ nữa để mà anh tỏ tình. Do đó đây cũng là bài học mà các ứng viên khi xin việc cũng cần phải chú ý cách trả lời và hồ sơ xin việc. Sự cẩn thận trong hồ sơ và thái độ trả lời phỏng vấn chân thành cũng sẽ giúp các bạn ghi điểm trong mắt các nhà tuyển dụng và cơ may thành công trong phỏng vấn sẽ cao hơn.[/FONT]

Last edited by a moderator:

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
- Dạ vâng, đúng là nhà tuyển dụng muốn hỏi gì là chuyện của họ, nhưng với tôi câu hỏi đó bằng "mo",với bạn có thể khác nhưng cũng đừng quá "cảm động" vì câu nói của tôi làm gì nhé :x. Bạn tôi đã từng đi dự tuyển, họ chẳng hỏi câu gì chuyên môn, chỉ hỏi một câu thế này: Chị có biết hát không? Hát thử một bài xem nào? hơ hơ! Đời lắm lúc cũng lạ bạn nhỉ?

- Cũng lại theo tôi thì một khi đã đi tuyển dụng thì phải biết mình tuyển để làm gì? nên đi thẳng vào vấn đề, chứ không nên đánh đố nhau, nói thẳng nói thật vẫn tốt hơn là lắt léo. Đấy là ý kiến của riêng Tôi mà thôi!

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Hi, có một anh bạn mình kêu tuyển mãi mà chẳng được người ưng ý. Mình hỏi thế anh tuyển người thì hỏi thế nào? Hi, cũng có câu hỏi gần giống câu mà bạn bị phỏng vấn đó. Hoặc là chuyển đổi lương từ 350 lên 450 thì nhân hệ số NC và CM là bao nhiêu?

Tớ trả lời luôn, anh hỏi vậy may ra chỉ tìm ra được ai chăm chỉ thôi, còn tư duy tốt thì hơi bị hiếm. ngay cả em bây giờ hệ số nhân công còn chia ra được chứ ca máy thì chả nhớ chính xác đâu.

Tớ quan niệm là ngành dự toán là ngành rộng, không ai vỗ ngực biết hết được, làm nhiều thì biết thôi, quan trọng là cần người có tư duy để dễ nắm bắt những cái mới thôi. Chả hơi đâu mà nhớ quá nhiều làm gì. Đau đầu.

Ai thích hỏi thế nào thì hỏi, nhưng nếu bạn không nhớ hoặc không biết thì cũng đừng trả lời thẳng nhé, đôi khi người phỏng vấn cũng chỉ muốn thử phản ứng của ứng viên thôi.
Hơn nữa người phỏng vấn không nên hỏi đánh đố ứng viên mà nên hỏi câu hỏi mở để ứng viên có thể thể hiện khả năng hiểu biết của mình.
Hi, lúc phỏng vấn thì người hỏi và người trả lời cũng ngang nhau thôi. Cứ bình tĩnh tự tin là được thôi. Đôi khi phải hỏi ngược lại người phỏng vấn cho họ choáng luôn. :d

hanh1982

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Cảm ơn mọi người đá góp ý cho mình. Thực ra lúc phỏng vấn bị hỏi mấy câu đó mình có nói là muốn biết hệ số nhân công, ca máy thì em có thể lấy máy tính để chia và trả lời anh( ví dụ như: 450/350=1.286) chứ em không thể nhớ được mấy con số đó. Anh ý bảo tớ là thề nhỡ chỗ em làm không có máy tính mà em không nhớ thì em làm việc kiểu gì? Hic, tớ bó tay luôn:))

M

minhtuong

Guest
Cảm ơn mọi người đá góp ý cho mình. Thực ra lúc phỏng vấn bị hỏi mấy câu đó mình có nói là muốn biết hệ số nhân công, ca máy thì em có thể lấy máy tính để chia và trả lời anh( ví dụ như: 450/350=1.286) chứ em không thể nhớ được mấy con số đó. Anh ý bảo tớ là thề nhỡ chỗ em làm không có máy tính mà em không nhớ thì em làm việc kiểu gì? Hic, tớ bó tay luôn:))

Theo anh thì em nên bảo với anh ấy là ở cái chỗ mà cái máy tính con cũng không có thì không thể có em được:((.
Không có máy tính hay phương tiện tính toán thì cho dù có nhớ cái hệ số kia thì có tính được dự toán không?
Vấn đề là hiểu kỹ nguyên tắc tính thôi chứ.

G

goldenfish

Guest
Câu hỏi bạn đặt ra lâu rồi nên giờ này chắc có kết quả phỏng vấn của lần đó rồi. Bạn bật mí kết quả lần đó được không? Hì
Nếu là mình lúc đó thì mình sẽ nói là "anh cho em số điện thoại đi mai em mua tặng anh một cái calculator bỏ túi coi như quà làm quen chứ sợ sau này em không còn cơ hội gặp lại anh nữa":)). Spam tí nhưng mình thấy chuối thật.
Mình đã đi làm qua 2 công ty. Công ty đầu tiên tuyển biên dịch đến thì họ phát bài cho mang về nhà dịch hẹn hôm sau mang đến. Công ty thứ hai tuyển biên/phiên dịch thì đến dịch trên máy họ cho dùng Lạc Việt.:cool:
Quan điểm của mình là đi phỏng vấn gặp Sếp chuối thì lượn cho nhanh chứ không sau này làm việc cùng cũng mệtx(. Tôi cần bạn biết "như thế nào/How" chứ không phải "cái gì/what":D

Newbee30

Thành viên năng động
Hic, hôm rùi đi phỏng vấn. Họ hỏi mình về các hệ số chi phí chung, chi phí chịu thuế tính trước của các loại công trình, hệ số lương tương ứng với các quận huyện nào, gần như là mình bắt mình phải học thuộc lòng cái thông tư 05/2009 và 05/2007 ấy. Liệu có cần phải hoc thuộc lòng như con vẹt không vậy nhỉ? Mình nghĩ quan trọng nhất là biết cách áp dụng các thông tư, biết lấy các hệ số mình cần ở đâu, đâu nhất thiết phải nhớ thuộc lòng vậy nhỉ?

Chắc hôm ấy bạn không nhớ các hệ số phải không? :D

Theo tôi nhà tuyển dụng hỏi câu đó mới thú vị. Quan trọng là họ xem cách bạn trả lời thế nào khi gặp tình huống tương tự.
Rút kinh nghiệm cho ... lần sau ... nếu bạn đọc thuộc lòng các hệ số đó thì cũng bình thường (vì có nhớ các hệ số đó cũng không giải quyết vấn đề gì), nếu bạn trả lời các hệ số đó nằm ở thông tư văn bản và cách áp dụng như thế nào chắc sẽ được đánh giá cao hơn.

T

thanhnam_vt

Guest
Trong thực tế, đôi khi các nhà tuyển dụng thường đặt những câu hỏi mà rất chi là đơn giản, rất là thực tế trong đời thường, thậm chí mình có thể gọi là "ngớ ngẩn nhất" vì nó ko có liên quan gì đến công việc của mình cả, nhưng ƯCV vẫn trả lời không được. Tất cả các câu hỏi đều có dụng ý riêng của các nhà tuyển dụng hết. Quan trọng nhất là cách ứng xử, xử lý của ƯCV đối với tình huống đó thôi.
-Họ hỏi bạn về các chỉ số, hệ số, nếu bạn là người có kinh nghiệm, đã làm việc 1-2 năm thì trả lời rất nhanh. Còn lính mới thì ấp úng là phải. Rõ ràng là họ cần người có kinh nghiệm.