Phát sinh khối lượng sau khi ép cọc thử

phanhang13787

Thành viên năng động
Chào các anh chị, tình huống em như thế này mong được anh chị chỉ bảo:
- Giai đoạn thiết kế, thiết kế cọc 29m.
- Sau khi ép thử cọc kết quả, 1 số cọc có chiều dài 35m thì đạt đúng tải, có 1 số cọc 40m mới đạt...
Như vậy, sau khi làm biên bản xử lý hiện trường, bên em thiết kế sẽ xử lý tình huống này như thế nào? Cần dựa vào các căn cứ nào để trình duyệt hồ sơ điều chỉnh?
Chân thành cảm ơn.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chào các anh chị, tình huống em như thế này mong được anh chị chỉ bảo:
- Giai đoạn thiết kế, thiết kế cọc 29m.
- Sau khi ép thử cọc kết quả, 1 số cọc có chiều dài 35m thì đạt đúng tải, có 1 số cọc 40m mới đạt...
Như vậy, sau khi làm biên bản xử lý hiện trường, bên em thiết kế sẽ xử lý tình huống này như thế nào? Cần dựa vào các căn cứ nào để trình duyệt hồ sơ điều chỉnh?
Chân thành cảm ơn.
Bác lên bá cáo với chủ đầu tư, đơn vị tư vấn giám sát là tình hình thực tế mà bác đã nêu trên Sau khi ép thử cọc kết quả, 1 số cọc có chiều dài 35m thì đạt đúng tải, có 1 số cọc 40m mới đạt... và để đảm bảo chất lượng công trình yêu cầu chủ đầu tư và các bên có liên quan phê duyệt lại hoặc làm phát sinh cho bên bác thế là ok.
Anh em cho ý kiến tiếp

phanhang13787

Thành viên năng động
Bác lên bá cáo với chủ đầu tư, đơn vị tư vấn giám sát là tình hình thực tế mà bác đã nêu trên Sau khi ép thử cọc kết quả, 1 số cọc có chiều dài 35m thì đạt đúng tải, có 1 số cọc 40m mới đạt... và để đảm bảo chất lượng công trình yêu cầu chủ đầu tư và các bên có liên quan phê duyệt lại hoặc làm phát sinh cho bên bác thế là ok.
Anh em cho ý kiến tiếp
Các bên đã ký vào biên bản kiểm tra hiện trường, nhưng ở đây mình hỏi: Việc phát sinh chiều dài như vậy mình sẽ có hướng giải quyết thế nào, khi chiều dài phát sinh so với thiết kế là không như nhau.
Căn cứ bên thiết kế dựa vào: Biên bản kiểm tra hiện trường, kết quả ép thử và hồ sơ hoàn công cho hạng mục này đã đủ để điều chỉnh thiết kế.

Xe Dap Oi

Công tác khoan khảo sát thế nào mà khi thí nghiệm cọc lại có sự chênh lệch lớn thế, số lượng cọc thí nghiệm bị phát sinh thế có nhiều không. Bên bạn có ép thử một cọc khác trong móng đấy không. Nếu mà đúng như bạn nói thì ngoài việc báo cáo chủ đầu tư và các bên liên quan xác nhận thì đơn vị tư vấn thiết kế dựa trên kết quả nén tĩnh đấy để điều chỉnh thiết kế, nếu dự toán phê duyệt rồi thì có xác nhận rồi điều chỉnh dự toán sau, còn nếu chưa phê duyệt thì bên bạn cứ báo cáo các bên liên quan làm biên bản rồi để chủ đầu tư trình phê duyệt dự thiết kế dự toán theo hiện trường thực tế.
Xin thêm ý kiến

phanhang13787

Thành viên năng động
Công tác khoan khảo sát thế nào mà khi thí nghiệm cọc lại có sự chênh lệch lớn thế, số lượng cọc thí nghiệm bị phát sinh thế có nhiều không. Bên bạn có ép thử một cọc khác trong móng đấy không. Nếu mà đúng như bạn nói thì ngoài việc báo cáo chủ đầu tư và các bên liên quan xác nhận thì đơn vị tư vấn thiết kế dựa trên kết quả nén tĩnh đấy để điều chỉnh thiết kế, nếu dự toán phê duyệt rồi thì có xác nhận rồi điều chỉnh dự toán sau, còn nếu chưa phê duyệt thì bên bạn cứ báo cáo các bên liên quan làm biên bản rồi để chủ đầu tư trình phê duyệt dự thiết kế dự toán theo hiện trường thực tế.
Xin thêm ý kiến
Phát sinh chiều dài cọc từ 8-11m, Giờ bên em đang chuẩn bị điều chỉnh thiết kế, dự toán. Có điều các căn cứ để làm, phương án như thế nào cho phù hợp để trình Sở ban ngành.

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Các bên đã ký vào biên bản kiểm tra hiện trường, nhưng ở đây mình hỏi: Việc phát sinh chiều dài như vậy mình sẽ có hướng giải quyết thế nào, khi chiều dài phát sinh so với thiết kế là không như nhau.
Căn cứ bên thiết kế dựa vào: Biên bản kiểm tra hiện trường, kết quả ép thử và hồ sơ hoàn công cho hạng mục này đã đủ để điều chỉnh thiết kế.

Phát sinh chiều dài cọc từ 8-11m, Giờ bên em đang chuẩn bị điều chỉnh thiết kế, dự toán. Có điều các căn cứ để làm, phương án như thế nào cho phù hợp để trình Sở ban ngành.
Em nghĩ vấn đề này là của đơn vị thiết kế chứ.
Khi đơn vị thiết kế dựa vào kết quả khảo sát địa chất để thiết kế chiều dài cọc. Khi tiến hành ép thử có kết quả như vậy thì phải báo cáo và gửi đơn vị thiết kế để đơn vị thiết kế tư vấn có thay đổi chiều dài cọc hay không.
Nói chung em nghĩ đây là thẩm quyền của đơn vị thiết kế.

tranhaiduongvc11

Trong dự án bên Hằng giữ vai trò là đơn vị tư vấn thiết kế hay vai trò là đại diện chủ đầu tư hả em? Em nói rõ vai trò của bên em đi, để anh em được biết. Nếu 100% số cọc chiều dài mà lệch lớn hơn so với thiết kế đã làm từ 8-11 m thì khảo sát địa chất có vấn đề rồi. Căn cứ để giải thích với sở ban ngành là căn cứ vào các nhật ký ép của tất cả các cọc, phiếu xử lý thiết kế tại hiện trường, xác nhận điều chỉnh thiết kế của đơn vị thiết kế, quyết định phê duyệt điều chỉnh thiết kế của người có thẩm quyền. Dĩ nhiên có thêm các tài liệu về báo cáo khảo sát địa chất, cọc thử, bản vẽ thiết kế kỹ thuật thi công.

Xe Dap Oi

Trong dự án bên Hằng giữ vai trò là đơn vị tư vấn thiết kế hay vai trò là đại diện chủ đầu tư hả em? Em nói rõ vai trò của bên em đi, để anh em được biết. Nếu 100% số cọc chiều dài mà lệch lớn hơn so với thiết kế đã làm từ 8-11 m thì khảo sát địa chất có vấn đề rồi. Căn cứ để giải thích với sở ban ngành là căn cứ vào các nhật ký ép của tất cả các cọc, phiếu xử lý thiết kế tại hiện trường, xác nhận điều chỉnh thiết kế của đơn vị thiết kế, quyết định phê duyệt điều chỉnh thiết kế của người có thẩm quyền. Dĩ nhiên có thêm các tài liệu về báo cáo khảo sát địa chất, cọc thử, bản vẽ thiết kế kỹ thuật thi công.
Đa phần thì giai đoạn này chưa có phê duyệt dự toán vì tư vấn thiết kế nó muốn có kết quả nén tĩnh có thể không cần chờ văn bản của đơn vị nén tĩnh mà nhất ký nén tĩnh làm cơ sở làm việc với chủ đầu tư ra tổ hợp cọc ngắn hay dài để đưa cấp thẩm quyền phê duyệt ( có thể phê duyệt phần móng trước )...

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Theo mình việc phát sinh chiều dài cọc như thế này phải có văn bản cụ thể, căn cứ vào nhật ký ép cọc, hồ sơ hoàn công và kết quả nén tĩnh rồi hãy điều chỉnh thiết kế.

phanhang13787

Thành viên năng động
Bên em là đơn vị khảo sát thiết kế, do trong giai đoạn khảo sát địa chất bên em thuê lại 1 đơn vị khác khảo sát nên sơ suất trong việc giám sát công tác này. Hệ lụy việc này, là chiều dài phát sinh cọc khá lớn làm vượt TMĐT, giờ CĐT cắt 10% tiền thiết kế bên em, còn Sở ban ngành đang xem xét.
Vụ việc này đang làm cho đơn vị bên em đã khó khăn còn khó khăn hơn. Mong được các anh chia sẻ.

tranhaiduongvc11

Bên em là đơn vị khảo sát thiết kế, do trong giai đoạn khảo sát địa chất bên em thuê lại 1 đơn vị khác khảo sát nên sơ suất trong việc giám sát công tác này. Hệ lụy việc này, là chiều dài phát sinh cọc khá lớn làm vượt TMĐT, giờ CĐT cắt 10% tiền thiết kế bên em, còn Sở ban ngành đang xem xét.
Vụ việc này đang làm cho đơn vị bên em đã khó khăn còn khó khăn hơn. Mong được các anh chia sẻ.

Thế à. Đúng là hệ lụy rồi, vì công tác khảo sát địa chất ảnh hưởng lớn đến toán bộ công tác tính toán phần móng của thiết kế, nếu phát sinh chiều dài cọc từ 1.5-2 m anh thấy còn được Hằng ạ. Đây các cọc từ 8-11 m thì phiền quá, phải chờ các bác sở ban ngành có ý kiến rồi các Anh chủ đầu tư ý kiến nữa. Chia sẻ cùng em

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Việc đầu tiên: vì bên bạn là nhà thầu khảo sát và thiết kế nên bên bạn phải khảo sát lại. Đó là điều chắc chắn
Sau khi khảo sát lại kết hợp với kết quả thí nghiệm, với vai trò là thiết kế bên bạn thiết kế lại cọc. Đệ trình CĐT xem xét.
Bên bạn có quyền kiện đơn vị khảo sát đã thuê vì lý do báo cáo khảo sát không trung thực
Hãy coi đây là 1 bài học kinh nghiệm xương máu.

manhcsic

Thành viên năng động
Trước tiên anh phải ép theo bản vẽ thi công, ví dụ đến 35 mét theo bản vẽ thi công được duyệt mà vẫn chưa đạt, lập tức dừng ép, làm văn bản xin ý kiến Chủ đầu tư và tư vấn giám sát, án tại hồ sơ sau mới lấy tiền được, chứ giờ anh lên họ bảo, làm sao biết được, tôi bảo chỉ 35 mét caisnaof các anh cũng đóng 40 mét xuống để lấy tiền, tôi không chấp nhận, thế thì toi bác rồi.

manhcsic

Thành viên năng động
Việc đầu tiên: vì bên bạn là nhà thầu khảo sát và thiết kế nên bên bạn phải khảo sát lại. Đó là điều chắc chắn
Sau khi khảo sát lại kết hợp với kết quả thí nghiệm, với vai trò là thiết kế bên bạn thiết kế lại cọc. Đệ trình CĐT xem xét.
Bên bạn có quyền kiện đơn vị khảo sát đã thuê vì lý do báo cáo khảo sát không trung thực
Hãy coi đây là 1 bài học kinh nghiệm xương máu.

Thưa anh naat là không thể kiện đơn vị khảo sát được, vì muôn vàn lý do để khồng thể kiện được, họ khoan khảo sát địa chất cùng lắm 5 mũi theo ý kiến Chủ đầu tư ở giai đoạn khảo sát địa chất phục vụ thi công, có người giám sát khảo sát đàng hoàng, báo cáo được Chủ đầu tư nghiệm thu, có chăng phải thuê một đơn vị khảo sát khoan khảo sát bổ sung thôi anh ạ,
Họ bảo tại thời điểm khoan, kết quả công khai và được các bên chứng kiến, còn giờ đóng vào một số vị trí đậc biệt mà tại đó không khoan khảo sát thì kết quả sai lệch đơ vị khảo sát không thể chịu trách nhiệm bác naat ạ

manhcsic

Thành viên năng động
Thế à. Đúng là hệ lụy rồi, vì công tác khảo sát địa chất ảnh hưởng lớn đến toán bộ công tác tính toán phần móng của thiết kế, nếu phát sinh chiều dài cọc từ 1.5-2 m anh thấy còn được Hằng ạ. Đây các cọc từ 8-11 m thì phiền quá, phải chờ các bác sở ban ngành có ý kiến rồi các Anh chủ đầu tư ý kiến nữa. Chia sẻ cùng em

Nguy hiểm nhỉ, người ta nói nền móng là cái quan trọng nhất của công trinhflaf đúng anh nhỉ, không khéo thế này phải cho làm lại quy trình khảo sát ấy chứ, mà kiểu này khoảng 40 mét thế này là cọc khoan nhồi ấy, tốt nhất là được Chủ đầu tư chấp thuận, cho thằng khảo sát cũ kia hoàn thiện lại công tác khảo sát địa chất.
Qua đây cũng là một bài học về công tác giám sát khảo sát địa chất nhỉ, làm ăn lèng èng và thiếu tin cậy như ông khảo sát này thì cạch đến già.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới