Phi thương bất phú vậy dân xây dựng phải buôn gì ?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Các cụ nhà ta có câu: "Phi thương bất phú" - không buôn bán thì không giàu. Ý nói: Muốn được giàu có thì phải làm nghề buôn bán. Bạn có muốn giàu có không ? Đừng nói với tôi bạn không muốn ? Vậy bạn sẽ làm thế nào ? Bỏ nghề xây dựng và đi mở cửa hiệu mua rẻ về bán đắt ? khó có thể bỏ nghề được. Buôn bán vật liệu xây dựng ? Cũng được, nhưng bạn sẽ vất vả đấy và cũng không được làm chuyên môn nhiều lắm.

Bạn để ý là bàn tay (kỹ năng) và khối óc (trí tuệ) có thể coi đó là món hàng cao cấp. Nhiệm vụ của bạn là phải bán được món hàng đó với giá thật cao và bán được càng nhiều càng tốt. Nhưng món hàng này không giống như: lọ nước hoa, bức tranh, ti vi, tủ lạnh hay bất kỳ thứ gì bày ở cửa hàng mà người mua có thể nhìn thấy. Vì vậy, bạn cần phải biết cách "show" món hàng của mình ra.

Điều tệ hại nhất của các cán bộ kỹ thuật (kỹ sư xây dựng, giao thông, thuỷ lợi) là có thể rất giỏi nhưng không diễn đạt được suy nghĩ của mình cho người khác hiểu. Vậy làm sao họ biết là bạn giỏi, bạn có năng lực để tìm đến thuê bạn, tức là mua món hàng trí tuệ của bạn ?

Đố bạn biết, nếu bây giờ tôi muốn thành lập tổ chuyên gia chấm thầu, tôi sẽ nghĩ đến ai ? Minhtuong, Lestrong, HaThai, khanhme01, hungvina11, TuvanXDGT246...bản thân tôi nhận được rất nhiều lời mời công việc qua các bài viết vô tình "show" hàng của mình. Bạn có thể thấy rằng các món hàng trí tuệ được bày khéo léo, dù có thể là vô tình nhưng tại sao bạn không có sự định hướng hơn ?

Bạn hoàn toàn có thể làm được như thế, đừng ngại, hãy bắt đầu thảo luận từ những điều ngô nghê nhất, chấp nhận cả việc bị biên tập, xoá bài... Bạn sẽ thấy đầu óc của mình dần mềm dẻo và linh hoạt. Mỗi ngày dành một chút thời gian và hãy bắt đầu tạo thêm một cơ hội mới cho mình.

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Phi thương bất phú

Em thấy bác Thế Anh có một bài viết rất hay về tâm sự nghề nghiệp:

- Nhưng em xin có một vài ý kiến thế này đây là ý kiến riêng của cá nhân em thôi.
+ Quan điểm của em lại hơi khác anh Thế Anh một chút ở chỗ: Bàn tay (kỹ năng) và khối óc (trí tuệ) là sản phẩm của mỗi cá nhân (đây là sản phẩm sản xuất ra của cá nhân) và nó được bán với giá cao cũng vì tính chất của mặt hàng "độc quyền", chiến dịch maketinh "show hàng" tốt... Đây không thể gọi là người đi buôn mà là sản xuất để bán sản phẩm.

+ Góc độ là người đi buôn theo em: Nếu em có một công việc nào đó cần đến bàn tay và trí óc của một số người mới làm được. Ví dụ như định giá một sản phẩm xây dựng (giá trị được nhận khi định giá xong là 100trđ), em sử dụng bàn tay và trí óc của 2 chuyên gia định giá (em không tham gia trực tiếp "em là thương gia chất xám") với giá 50trđ/gói. Lúc ấy em là người đi buôn.

+ Như thế rõ ràng em vẫn là người buôn và giàu có hơn các chuyên gia (theo em biết đây là thặng dư của tư bản).

Em mong nhận được rất nhiều bài tâm sự có ý nghĩa như bài của anh Thế Anh.

H

hoanghn

Guest
Đã buôn thì phải nói hay nói tóm lại là sản phẩm chính là buôn nước bọt.
Muốn buôn được thì phải có tài hùng biện và thuyết phục. Điều này nhiều khi nó là tố chất cá nhân, học cũng khó.

CharmingLotus

Thành viên mới
@ boytongdat:
Nếu bạn muốn là một "thương gia chất xám", muốn giàu có hơn các chuyên gia liệu có đơn giản k? Để sử dụng bàn tay và trí óc của chuyên gia làm lợi cho mình bạn chắc phải có 'bàn tay' và 'trí óc' hơn người. Và như vậy nghĩa là bạn cũng đang bán chính sản phẩm của mình chỉ là bằng hình thức khác, đúng k?!

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
@ boytongdat:
Nếu bạn muốn là một "thương gia chất xám", muốn giàu có hơn các chuyên gia liệu có đơn giản k? Để sử dụng bàn tay và trí óc của chuyên gia làm lợi cho mình bạn chắc phải có 'bàn tay' và 'trí óc' hơn người. Và như vậy nghĩa là bạn cũng đang bán chính sản phẩm của mình chỉ là bằng hình thức khác, đúng k?!
.
- Mình không phải đang nói cho cá nhân mình, ở đây mình và bạn đang thảo luận việc buôn gì trong xây dựng.

- Bạn bảo "hơn người", khi bạn làm việc cho một công ty, chuyên môn của bạn rất giỏi có thể xếp vào hàng chuyên gia. Có bao giờ bạn so sánh chuyên môn của bạn với "xếp" bạn chưa? Có thể chuyên môn xếp không bằng bạn, bằng cấp thấp hơn bạn (mình không nói là tất cả), nhưng bạn vẫn làm việc cho xếp. Rõ ràng xếp có cái hơn bạn.

- Cụ thể hơn: Nếu bạn là một chuyên gia nhưng ngoài làm công ăn lương (cứ cho là 10tr/tháng), bạn không thể làm chủ được ai, so với nhu cầu của bạn bạn có muốn kiếm tiền để giàu có không? Đừng nói với tôi là bạn không muốn.
Một người bạn của bạn trên tinh thần giúp đỡ việc làm cho bạn (đưa cho bạn một công việc- làm xong trong 1 tuần bạn có 10tr) bạn có làm không, bạn có hình dung được người bạn của bạn được lợi gì không? Bạn cũng có thể trở thành "thương gia chất xám" khi bạn giao công việc ấy cho người khác mà giá 5trđ nhưng kết qủa công việc vẫn tốt.
Bạn lại tự hỏi so với mình thì người bạn ấy không hơn mình sao họ lại có việc cho mình "mọi sự so sánh đều khập khiễng".

- Bàn rộng hơn có thể người bạn của bạn cũng đang là đối tượng cho người khác buôn chất xám (nhưng người bạn ấy vẫn là "thương gia chất xám").

Mình chỉ muốn góp ý vậy thôi, mình xin nhắc lại trong khuôn khổ mục tâm sự này tôi, bạn đang bàn về việc là "phi thương bất phú" trong xây dựng chứ không phải để nói đến cá nhân nào cả.

Prostars

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
.
- Mình không phải đang nói cho cá nhân mình, ở đây mình và bạn đang thảo luận việc buôn gì trong xây dựng.

- Bạn bảo "hơn người", khi bạn làm việc cho một công ty, chuyên môn của bạn rất giỏi có thể xếp vào hàng chuyên gia. Có bao giờ bạn so sánh chuyên môn của bạn với "xếp" bạn chưa? Có thể chuyên môn xếp không bằng bạn, bằng cấp thấp hơn bạn (mình không nói là tất cả), nhưng bạn vẫn làm việc cho xếp. Rõ ràng xếp có cái hơn bạn.

- Cụ thể hơn: Nếu bạn là một chuyên gia nhưng ngoài làm công ăn lương (cứ cho là 10tr/tháng), bạn không thể làm chủ được ai, so với nhu cầu của bạn bạn có muốn kiếm tiền để giàu có không? Đừng nói với tôi là bạn không muốn.
Một người bạn của bạn trên tinh thần giúp đỡ việc làm cho bạn (đưa cho bạn một công việc- làm xong trong 1 tuần bạn có 10tr) bạn có làm không, bạn có hình dung được người bạn của bạn được lợi gì không? Bạn cũng có thể trở thành "thương gia chất xám" khi bạn giao công việc ấy cho người khác mà giá 5trđ nhưng kết qủa công việc vẫn tốt.
Bạn lại tự hỏi so với mình thì người bạn ấy không hơn mình sao họ lại có việc cho mình "mọi sự so sánh đều khập khiễng".

- Bàn rộng hơn có thể người bạn của bạn cũng đang là đối tượng cho người khác buôn chất xám (nhưng người bạn ấy vẫn là "thương gia chất xám").

Mình chỉ muốn góp ý vậy thôi, mình xin nhắc lại trong khuôn khổ mục tâm sự này tôi, bạn đang bàn về việc là "phi thương bất phú" trong xây dựng chứ không phải để nói đến cá nhân nào cả.

Như vậy là buôn bán chất xám, bên trong sản phẩm có chất trí tuệ (trí tuệ ở đây được hiểu là ít người làm được như vậy).
Để kiếm được 10 triệu người nông dân phải bán 600kg gạo, người kỹ sư chế tạo phải bán 1 chiếc xe máy nặng 100kg, Kiến trúc sư - kỹ sư xây dựng "bán bản vẽ" nặng 1kg, còn 1 kỹ sư bán phần mềm chỉ nặng 0 gram.

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới