Phụ cấp kiêm nhiệm

lehobac

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Website
lehobac.tk
Mình là công chức (hưởng lương Nhà nước) có kiêm nhiệm làm chủ đầu tư 1 số dự án khác. Vậy xin hỏi ngoài lương cơ bản ra chế độ phụ cấp kiêm nhiệm (từ chi phí quản lý dự án) được tính như thế nào vậy các bạn?
Các khoản khác như lập HSMT, giám sát, thẩm định dự toán... thì tính theo định mức của QĐ 957 phải không ạ?

Last edited by a moderator:

lehobac

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Website
lehobac.tk
Cái này mình biết rồi. Nhưng àm ý mình muốn hỏi làm sao nhận được tiền đó. Chỉ việc ký nhận 50% lương hay thông qua các khoản thêm giờ, họp hành, xăng xe đi lại...

tecem1407

Thành viên mới
bác phải lập 1 bảng luơng kiêm nhiệm (căn cứ vào bảng luơng chính thức để lập) rồi kế toán + kế toán trưởng + thủ trưởng đơn vị (trưởng ban quản lý) ký duyệt => ký nhận $.

TT 117 quy định: Đối với phụ cấp làm thêm giờ phải tuân thủ quy định của Luật Lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi cùng các văn bản hướng dẫn thực hiện.
Tức là bác vẫn được nhận cái kiềm nhiệm + cái thêm giờ: thêm giờ thì phải làm chấm công hàng tháng, căn cứ vào đó để nhận $. Cái này không bị quy định 50%, he he, nhưng 1 tháng tối đa được 4 ngày thì phải. (cái tối đa 4 ngày làm thêm/1 tháng là em có đọc 1 văn bản nào đó quy định mà quên mất văn bản đố là ở đâu, tên j rồi rồi)

Còn cái khoản họp hành + xăng xe đi lại đâu tính là luơng kiêm nhiệm đâu bác, mấy cái đó là mục khác hẳn ngoài luơng kiêm nhiệm bác được lãnh thêm và tổng lãnh sẽ >50%.
Từ mục 1.5.1 đến 1.5.17 trong TT 117, theo em tất cả những những mục đấy bác cứ lập bảng chi là được sài. Tuy nhiên, tùy từng trường hợp cụ thể, theo quy định riêng của Bộ hay Ngành thì có mục bác sẽ ko được sài đâu.

Bác ơi! Nếu chi phí xăng xe hay họp không đươc tính vào lương kiêm nhiệm thì e hỏi bác chút nhé:

trong mẫu số 01 của TT, thì phần 2: Chi phí đề nghị quyết toán có 17 mục, trong đó có: Chi hội nghị và Chi công tác phí?
vậy 2 khoản ấy là gì hả bác? Nó tính vào Chi phí của Ban QLDA mà?

Thứ 2: Trường hợp Ban QLDA mua xe otô, đầu tư xây dựng trụ sở làm việc thì theo Qui định bao nhiêu vậy bác nhỉ?
thứ 3: Về Kinh phí QLDA: Ở mục:

1.4. Phương pháp lập dự toán chi phí quản lý dự án:
1.4.1. Lập Bảng tính kinh phí quản lý dự án theo Mẫu số 01/DT.QLDA kèm theo:

- Căn cứ tổng mức đầu tư của dự án được phê duyệt và Định mức trích chi phí quản lý dự án theo văn bản công bố của cơ quan có thẩm quyềnđể xác định chi phí quản lý dự án của dự án (ký hiệu là GQLDA). Trường hợp các dự án không có định mức trong các văn bản công bố hoặc chỉ làm công tác chuẩn bị đầu tư cho dự ánthì trích theo dự toán do cấp giao nhiệm vụ duyệt. Đối với các dự án ODA nếu hiệp định của dự án có quy định cụ thể về mức kinh phí quản lý dự án thì thực hiện theo hiệp định.

Vậy định mức trích chi QLDA là bao nhiêu phần trăm? Cơ quan có thẩm quyền xác định chi Phí dự án là cơ quan nào? Văn bản công bố là văn bản gì bác nhỉ? Qui định mức tối đa là bao nhiêu?

Em là dân mới gia nhập mảng công trình này! Mong được học hỏi các bác nhiều nhiều !

rockaruouaem

Thành viên năng động
mấy bác cho em hỏi, những người đc hưởng phụ cấp kiêm nhiệm thì có được hưởng cái khoản hệ số tăng thêm 1.1 từ tiền lương ko. Em đang khoái cái món hệ số tăng thêm 1.1 đối với BQLDA dự án nhóm C mà tìm ko ra chổ để áp dụng cho những người làm kiêm nhiệm,. hiX! ai biết thì trả lời nhanh giúp em, em đang cần gấp
Thank!

nguyenhaoxd

Thành viên nhiều triển vọng
thứ 3: Về Kinh phí QLDA: Ở mục:

1.4. Phương pháp lập dự toán chi phí quản lý dự án:
1.4.1. Lập Bảng tính kinh phí quản lý dự án theo Mẫu số 01/DT.QLDA kèm theo:

- Căn cứ tổng mức đầu tư của dự án được phê duyệt và Định mức trích chi phí quản lý dự án theo văn bản công bố của cơ quan có thẩm quyềnđể xác định chi phí quản lý dự án của dự án (ký hiệu là GQLDA). Trường hợp các dự án không có định mức trong các văn bản công bố hoặc chỉ làm công tác chuẩn bị đầu tư cho dự ánthì trích theo dự toán do cấp giao nhiệm vụ duyệt. Đối với các dự án ODA nếu hiệp định của dự án có quy định cụ thể về mức kinh phí quản lý dự án thì thực hiện theo hiệp định.

Vậy định mức trích chi QLDA là bao nhiêu phần trăm? Cơ quan có thẩm quyền xác định chi Phí dự án là cơ quan nào? Văn bản công bố là văn bản gì bác nhỉ? Qui định mức tối đa là bao nhiêu?

Em là dân mới gia nhập mảng công trình này! Mong được học hỏi các bác nhiều nhiều !
Bạn tham khảo thông tư 10/2011/TT-BTC nhé!

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Là công chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước nếu có kiêm nhiêm nhiệm thì hưởng thêm 50% lương của công tác quản lý dự án là mức tối đa. Những việc khác như lập HSMT, Giám sát, thẩm định ... tội gì phải làm nhiều thế, thuê tư vấn làm giúp, họ vừa chuyên nghiệp làm đúng, mình không phải chịu trách nhiệm cũng không phải làm vất vả. Nếu muốn hưởng theo 957 "thuê" tư vấn ký giúp rồi uống cà phê tính với nhau, đi đâu mà thiết, vừa làm có kinh nghiệm, vừa hưởng chế độ cao.

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Cách 1:
Là công chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước nếu có kiêm nhiêm nhiệm thì hưởng thêm 50% lương của công tác quản lý dự án là mức tối đa. Những việc khác như lập HSMT, Giám sát, thẩm định ... tội gì phải làm nhiều thế, thuê tư vấn làm giúp, họ vừa chuyên nghiệp làm đúng, mình không phải chịu trách nhiệm cũng không phải làm vất vả.
:DNghe có lý! Tội gì mà phải vất vả nhỉ?

Cách 2:
Nếu muốn hưởng theo 957 "thuê" tư vấn ký giúp rồi uống cà phê tính với nhau, đi đâu mà thiết, vừa làm có kinh nghiệm, vừa hưởng chế độ cao.
Cách này gặp công trình xuôn xẻ thì không sao.
Chứ gặp cái hơi rắc rối một tý thì ốm đòn:D Ngoài ra "một tiền gà, ba tiền thóc" nữa:))

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Cách 1:

:DNghe có lý! Tội gì mà phải vất vả nhỉ?

Cách 2:

Cách này gặp công trình xuôn xẻ thì không sao.
Chứ gặp cái hơi rắc rối một tý thì ốm đòn:D Ngoài ra "một tiền gà, ba tiền thóc" nữa:))

haha! Bác Cứ khéo lo, làm quản lý nhà nước mà, ở đâu chả vậy... ko sao đâu bưa nay toàn làm theo vòng tròn khép kín mà...mình làm ở đơn vị tư vấn nên mình cũng biết về việc này...

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
haha! Bác Cứ khéo lo, làm quản lý nhà nước mà, ở đâu chả vậy... ko sao đâu bưa nay toàn làm theo vòng tròn khép kín mà...mình làm ở đơn vị tư vấn nên mình cũng biết về việc này...
Chú nói thế nào chứ!
Không lo sao được?
Nếu chú "ngon" công trình xuôn xẻ thì anh có gì phải lo!
Chú mà "không ngon" một chút, anh vừa mất mặt, chú lại bị lôi ra kiểm điểm! (Mắng anh thì nhiều, chú có mặt đấy đâu mà mắng?)
:D Nên anh vẫn thấy lo lo chứ nhỉ? Tội đâu vẫn dội vào đầu anh mà!
:)) Luật bảo thế!

( Chú vội đi, để mình anh còn đứng đó.. Để bàn tay ai? ..khua khua trong tiếng... mắng liên hoàn )

Mr_MinhSon

Thành viên có triển vọng
Cách thuê tư vấn Quản lý dự án là chuẩn đấy!! EM cũng đang làm một số dự án ngân sách theo kiểu đó, Các Pác CĐT vẫn thành lập Ban, Tư vấn mình tính dự toán 1 phần để thanh toán, còn 1 phần dành các Pác Chủ đầu tư hưởng theo chế độ chính sách nhà nước!!