Quy định hay tiêu chuẩn nào bắt buộc xây mương, rãnh bằng gạch chỉ đặc

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Em đang tham gia chương trình tài trợ kiên cố hoá kênh mương nội đồng. Vì vậy phải so sánh hiệu quả về kinh tế - kỹ thuật giữa các phương thiết kế (gồm xây mương bằng gạch, mương bằng BT thành mỏng, mương composit, tuy nhiên vì khu vực đặc thù nên chỉ có mương xây gạch là hiệu quả nhất vì giá thành hợp lý), và trong phương án xây mương bằng gạch thì em lại so sánh phương án xây bằng gạch chỉ đặc và xây gạch chỉ rỗng 2 lỗ. Sau khi tính toán thì thấy giá thành xây mương bằng gạch chỉ rỗng 2 lỗ rẻ hơn mương xây gạch chỉ đặc. Tuy nhiên sau khi trao đổi với tư vấn thiết kế thì tư vấn thiết kế nói quy định xây kênh mương không được dùng gạch rỗng 2 lỗ, nhưng không đưa ra được quy định đó ở văn bản hay tiêu chuẩn nào, mà chỉ nói là xây gạch chỉ rỗng 2 lỗ không đảm bảo chống thấm tốt bằng gạch chỉ đặc.
Em đọc một số tài liệu (kể cả các thiết kế mẫu kênh mương của Bộ NN&PTNT) thì thiết kế chỉ nói chung chung là mương xây gạch chỉ, không nói cụ thể là xây gạch rỗng 2 lỗ hay gạch đặc. Đọc TCVN 4085-1985 thì chỉ nói một số trường hợp bắt buộc phải dùng gạch đặc (nhưng là cho trường hợp xây dựng 1 số kết cấu của nhà cửa).
Vì vậy em mong các bác chỉ cho em xây mương, rãnh thoát nước có thể dùng gạch rỗng 2 lỗ được không? Nếu không được dùng thì quy định ở tiêu chuẩn hay văn bản nào?
Em đã tham khảo một số nơi thì vẫn thấy người ta xây mương, rãnh bằng gạch chỉ rỗng 2 lỗ, như vậy không biết người ta có làm sai quy định tiêu chuẩn như tư vấn TK của em nói không ạ?
Xin chân thành cảm ơn!

Last edited by a moderator:

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Hay đó. Mình thấy gạch lỗ chỉ dùng xây bao che. Còn gạch đặc thường xây chịu lực. Hjc. mà thường kênh mương thường xây gạch đặc. mà giá gạch đặc và gạch lỗ chênh nhau có đáng kể đâu nhỉ.

khanharsenal

Thành viên năng động
bác tư vấn tk của bạn đúng rồi đó.một là thấm nước, hai là khả năng chịu lực gach đặt tốt hơn.Bạn làm kênh mương, để dẫn nước đúng không ah? mà giờ bạn dùng gạch lỗ nó thấm hết uj lấy j bạn tưới????????
thêm một chút nữa, sau này nười ta nạo vét sẽ ảnh hưởng tới kết cấu, đụng một cài là vỡ thì là ông gạch lỗ nhé bạn.----> chịu lực.

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Xét về chịu lực thì mình nghĩ không có vấn đề gì. Vì thiết kế mương dẫn nước kích thước lòng 30x40cm í mà, thành xây 22cm, vữa XM mác 75, trát vữa XM mác 100, dày 1,5cm. Nếu là quy mô nhỏ thì mình cũng không căn ke đến như vậy, nhưng vì quy mô tương đối lớn cần phải xem xét nhiều giải pháp kỹ thuật thiết kế, cũng như ngay cả việc xác định giải pháp thi công, xác định cấp đất đào để phù hợp với nguồn vốn đầu tư mà không phải cắt giảm quy mô.

boyktssg

Thành viên mới
Xét về chịu lực thì mình nghĩ không có vấn đề gì. Vì thiết kế mương dẫn nước kích thước lòng 30x40cm í mà, thành xây 22cm, vữa XM mác 75, trát vữa XM mác 100, dày 1,5cm. Nếu là quy mô nhỏ thì mình cũng không căn ke đến như vậy, nhưng vì quy mô tương đối lớn cần phải xem xét nhiều giải pháp kỹ thuật thiết kế, cũng như ngay cả việc xác định giải pháp thi công, xác định cấp đất đào để phù hợp với nguồn vốn đầu tư mà không phải cắt giảm quy mô.

không có tiêu chuẩn nào quy định về việc này đâu bạn à , với lại xây thành dày 22cm cơ mà ,theo mình xài gạch 2 lỗ vẫn dc nếu giá thành giữa 2 loại gạch chênh nhau lớn dẫn đến việc ảnh hưởng đầu tư , ở ngoài bắc mới có gạch đặc còn trong miền nam bọn mình hầu như ko thấy có gạch đặc mà chỉ có gạch 2 lỗ bọn mình gọi là gạch đinh

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Đến lúc cấm gạch nung thì làm sao nhỉ, gạch không nung có được làm mương không hay bắt buộc cứ phải gạch chi đặc?

sythuy

Thành viên năng động
Xây bằng gạch đặc là đúng rồi. bạn thử nghĩ xem xây tường 220, tôi hỏi các bạn, tại sao trong xây dựng xây tường 220 gạch lỗ nhưng những viên quay ngang bắt buộc pgair dùng gạch đặc. thứ nhất là yêu cầu chống thấm, thứ 2 là khi trát nếu quay ngang bằng gạch lỗ thì chỗ cái lỗ đó chất lượng trát có được đảm bảo không. vì là kênh mương nên vấn đề giữ nước càng quan trọng hơn. nếu các bạn xây kênh mương dùng gạch lỗ những chỗ quay ngang nước theo cái lỗ đó chảy ra thì bao nhiêu nước mới cấp được đến cuối ngồn. mà tôi thắc mắc kênh mương có 30-40 cm tại sao lại phải xây 220 cho tốn kém. xây 110 bổ trụ là được rùi. Thiết kế xây Gạch đặc là chuẩn rùi. tôi chua tìm được văn bản nào về yêu cầu xây mương bằng gạch đặc nhưng theo tôi Gạch đặc là hợp lý.

viethd6

Thành viên năng động
Bạn mà xác định xây gạch lỗ thì vữa xây và vữa trát chỉ cần mác 50 là được rồi cần gì phải xây đến mác 75 và trát là mác 100. Còn mình ủng hộ quan điểm xây gạch đặc đối với các kết cấu nằm dưới đất vì dễ bị thấm và cường độ cao hơn.
Đối với mương, rãnh là các kết cấu dải dài rất dễ bị nứt, nếu xây gạch lỗ khi bị nứt sẽ bị mất hết nước, còn xây gạch đặc thì vẫn có thể vá lại được

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới