Quyết toán hình thức tự thực hiện!

toancpa

Thành viên mới
Công ty tôi (Cty TNHH MTV Khai thác công trình thủy lợi) được UBND tỉnh chỉ định làm chủ đầu tư một dự án: Xây dựng kênh, cống thuộc hệ thống thủy nông... (nguồn vốn NSNN). Áp dụng hình thức tự thực hiện đối với gói thầu xây lắp, sau khi thi công xong thì bàn giao tài sản cho công ty tôi sử dụng. Vậy khi quyết toán có được tính thu nhập chịu thuế tính trước và thuế GTGT không?
Mong mọi người giúp, Xin cảm ơn!

L

levinhxd

Guest
Bạn có thể tham khảo Bảng Tổng hợp kinh phí dạng tự thực hiện ở dưới nhé:

http://img706.imageshack.us/img706/521/bangquyettoantuthuchien.jpg

Ở đây, Chủ đầu tư tự thực hiện việc thi công, tất nhiên phải giao khoán lại cho 1 Đội xây lắp, phương thức giao khoán là trích 0,5% chi phí chung làm phí quản lý tại doanh nghiệp, còn lại 5,5% CPC để phục vụ ngoài công trường (Đội hưởng), Thêm 1% lán trại. Lợi nhuận, Thuế VAT ko có trong bảng Quyết toán này!

toancpa

Thành viên mới
Cho tôi hỏi thêm là: Kể cả nguồn vốn Ngân sách Nhà nước cấp cho đơn vị sử dụng (không phải nguồn vốn của chủ đầu tư) thì có áp dụng được trường hợp trên không?

phanson.utc

Thành viên nhiều triển vọng
Mọi người cho em hỏi là có quy định nào cụ thể về việc khi tự thực hiện thì không được tính thu nhập chịu thuế và thuế GTGT ko vậy

phongvinashin_namcan

Thành viên có triển vọng
Bạn levinhxd cho mình hỏi: Mức trích của CPC và CF lán trại có văn bản nào hướng dẫn không vậy? Mình cũng tìm nhiều tài liệu về vấn đề này , nhưng vẫn chưa có quy định. Bạn có thể chia sẽ để mọi người cùng trau đổi không?
Cảm ơn bạn nhiều!

L

levinhxd

Guest
Bạn levinhxd cho mình hỏi: Mức trích của CPC và CF lán trại có văn bản nào hướng dẫn không vậy? Mình cũng tìm nhiều tài liệu về vấn đề này , nhưng vẫn chưa có quy định. Bạn có thể chia sẽ để mọi người cùng trau đổi không?
Cảm ơn bạn nhiều!
Về trích Chi phí chung là mức khoán thỏa thuận giữa công ty với các Đội xây lắp, cái này tùy vào tình hình quản lý của từng doanh nghiệp. Ví dụ, công ty hỗ trợ đội trong vấn đề nhân sự, con dấu, ký hợp đồng mua vật tư vv... vậy thì mức trích phí về cho công ty phải lớn hơn. Nếu doanh nghiệp chỉ mượn dấu công ty còn lại tự làm hết thì mức trích sẽ ít đi.
Về lán trại thì vẫn lấy theo tỷ lệ quy định của Nhà nước thôi (trước là TT05/2007 giờ là TT04/2010), có điều Đội xây lắp vẫn hơi thiệt trong trường hợp này :)

Mai Văn Lực

Thành viên rất triển vọng
Anh LeXuanVinh ơi. Mình đã quyết toán A-B theo mẫu rồi. Những đơn vị kiểm toán yêu cầu là phải quyết toán thực thanh - thực chi ("Kiểm tra toàn bộ định mức so với hóa đơn đầu vào ấy")

Anh có mẫu nào QT gói thầu (hoặc dự án) nào về thực thanh - thực chi không?????

napro

Thành viên năng động
Anh LeXuanVinh ơi. Mình đã quyết toán A-B theo mẫu rồi. Những đơn vị kiểm toán yêu cầu là phải quyết toán thực thanh - thực chi ("Kiểm tra toàn bộ định mức so với hóa đơn đầu vào ấy")

Anh có mẫu nào QT gói thầu (hoặc dự án) nào về thực thanh - thực chi không?????
Chỗ này là có cơ sở bạn ạ.
Chỉ đơn giản thế này nhé. Nếu bạn đóng 100 cái cọc, định mức cho phép bạn hỏng 2 cái, tuy nhiên, trên thực tế bạn không hỏng 2 cái cọc đó. Hóa đơn đầu vào của bạn chỉ có 100 cái, nhưng khi bạn thanh toán lại thanh toán 102 cái là chưa có cơ sở.
Theo mình đã là tự hực hiện thì không có lợi nhuận trong chỗ này.