Quyết toán khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng.

dangleoanh

Thành viên có triển vọng
Mình đang quyết toán công trình trong đó có phần phát sinh khối lượng đã được phê duyệt dự toán phát sinh nhưng không ký phụ lục HĐ. Dự toán PS gồm 10 đầu công việc trong đó có 01 đầu việc PS trong thầu và 09 đầu việc PS ngoài thầu.
Khi quyết toán mình tách 01 đầu việc có đơn giá trong thầu vào cung với HĐ và 09 đầu việc còn lại mình đã chiết tính thành đơn giá tổng hợp cho từng đầu việc theo dự toán đã duyệt và chiết giảm theo quy định.
Chủ đầu tư đã kiểm tra QT phần PS và yêu cầu mình không chiết tính đơn giá cho từng đầu viêc mà chỉ bỏ 01 đầu việc PS trong thầu và chạy lại dự toán của 09 đầu việc trên và chiết giảm theo quy định.
Các bạn giúp mình trong trường hợp trên thì mình có đúng không ? Cách làm trên có hướng dẫn nào quy định cụ thể ở TT hay NĐ nào không vì mình chưa tìm ra.
Cảm ơn các bạn nhiều!

long11

Thành viên nhiều triển vọng
Quyết toán công trình

Theo tôi nghĩ thì cách làm của bạn và bên chủ đầu tư sẽ cho ra kết quả như nhau thôi! Nhưng cách của bạn không được hay, hơi thủ công bạn phải làm chiết giảm từng đầu mục đơn giá một (Bên chủ đầu tư thì có tổng giá trị mới chiết giảm)! Bạn cứ Làm lại theo ý của CĐT cho họ, rồi kết quả vẫn vậy thôi, cũng chẳng mất đi đâu!

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Theo mình thì thế này:
-Với khối lượng phát sinh này thì hai bên phải ký phụ lục hợp đồng thì mới thanh quyết toán được
-Bạn lập dự toán phát sinh trong đó có chiết tính đơn giá từng công việc cụ thể để cấu thành giá tổng hợp từng công việc để ký phụ lục HĐ, mình không nói tới quy định cụ thể nào cả vì đơn giản không có chiết tính đơn giá thì bạn lấy đâu ra giá tổng hợp.

dangleoanh

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn Vna! mình muốn hỏi lại bạn vì giá trị dự toán nhỏ nên CĐT không ký thêm PLHĐ mà chỉ phê duyệt DT PS thôi nhưng khi quyết toán lại không thi công hết số đầu việc trong DT do vậy khi làm QT mình mới chiết tính thành đơn giá tổng hợp (căn cứ vào dự toán đã phê duyêt của CĐT) nhưng CĐT không đồng ý mà yêu cầu là dùng dự toán PS được duyệt đó và bỏ đi những đầu việc không làm và chạy lại dự toán. Theo bạn thì yêu cầu đó của CĐT cũng như cách làm của mình có đúng không?

D

duchung250889

Guest
theo tôi nếu giá trị nhỏ sao không ỉm luôn ngay khi làm xác nhận khối lượng thanh toán, có khi tiền thu về còn không bù lại công cán anh em đi làm... Tôi vẫn đồng ý với bác Vna, dù chỉ 1 đồng thì vẫn phải lập phụ lục hợp đồng, vì hợp đồng ban đầu chỉ ký với khối lượng trong hợp đồng, cái món PS ngoài hợp đồng phải ký phụ lục mới đầy đỷ pháp lý để thanh toán. về phương pháp lập thì như chủ đầu tư đưa ra là ổn rồi. bác cứ làm theo thôi

nguoivn12

Theo ý kiến của em, việc chủ đầu tư đề nghị bác làm như vậy là hoàn toàn đúng đắn. Việc ký phụ lục hợp đồng thì phải xem lại các điều khoản đã ký kết trong hợp đồng về các khối lượng phát sinh. Nếu hợp đồng chặt chẽ thì sẽ quy định trong trường hợp phát sinh giá trị hoặc khối lượng như thế nào thì mới cần ký phụ lục. Nhiều chủ đầu tư thường không ký phụ lục khi giá trị phát sinh quá nhỏ so với giá trị hợp đồng. Em chưa hiểu mục đích bác đưa ra đơn giá tổng hợp khi quyết toán là gì ạ. Nếu giá trị nó không chênh so với dự toán phát sinh đã phê duyệt thì bác cứ lấy dự toán đó mà quyết toán thôi chứ nhỉ?

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Cảm ơn Vna! mình muốn hỏi lại bạn vì giá trị dự toán nhỏ nên CĐT không ký thêm PLHĐ mà chỉ phê duyệt DT PS thôi nhưng khi quyết toán lại không thi công hết số đầu việc trong DT do vậy khi làm QT mình mới chiết tính thành đơn giá tổng hợp (căn cứ vào dự toán đã phê duyêt của CĐT) nhưng CĐT không đồng ý mà yêu cầu là dùng dự toán PS được duyệt đó và bỏ đi những đầu việc không làm và chạy lại dự toán. Theo bạn thì yêu cầu đó của CĐT cũng như cách làm của mình có đúng không?
Mình nghĩ đơn giản thế này : Bạn không phải chạy lại dự toán nào cả, vì dự toán không dùng đê thanh quyết toán được, bạn chỉ cần tính ra đơn giá tổng hợp cho các công tác bạn đã làm (bỏ các công tác không làm ra) và đưa vào hồ sơ thanh, quyết toán bình thường. Về mặt pháp lý, mình cũng như các bác ở trên đều thấy lủng củng, khó hiểu,bạn chú ý kiểm tra lại nhé.

nguoivn12

Em thấy việc bác tính ra đơn giá tổng hợp để quyết toán lại làm khó chủ đầu tư và tự làm khó mình, bắt họ phải đối chiếu lại đơn giá tổng hợp so với giá họ đã phê duyệt. Do bác không ký phụ lục hợp đồng nên khi quyết toán, bắt buộc bác phải dựa vào dự toán đã phê duyệt bổ sung (khối lượng theo thực tế và đơn giá dựa trên đơn giá hợp đồng và đơn giá trong dự toán phát sinh). Em thấy hồ sơ quyết toán này của bác là bình thường đấy chứ, không đến mức quá lủng củng đâu ạ.

quangnamyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
www.quangnamyp.webs.com
Mình đang quyết toán công trình trong đó có phần phát sinh khối lượng đã được phê duyệt dự toán phát sinh như
ng không ký phụ lục HĐ. Dự toán PS gồm 10 đầu công việc trong đó có 01 đầu việc PS trong thầu và 09 đầu việc PS ngoài thầu.
Khi quyết toán mình tách 01 đầu việc có đơn giá trong thầu vào cung với HĐ và 09 đầu việc còn lại mình đã chiết tính thành đơn giá tổng hợp cho từng đầu việc theo dự toán đã duyệt và chiết giảm theo quy định.
Chủ đầu tư đã kiểm tra QT phần PS và yêu cầu mình không chiết tính đơn giá cho từng đầu viêc mà chỉ bỏ 01 đầu việc PS trong thầu và chạy lại dự toán của 09 đầu việc trên và chiết giảm theo quy định.
Các bạn giúp mình trong trường hợp trên thì mình có đúng không ? Cách làm trên có hướng dẫn nào quy định cụ thể ở TT hay NĐ nào không vì mình chưa tìm ra.
Cảm ơn các bạn nhiều!

Mình thấy Việc chủ đầu tư làm như vậy là hoàn toàn đúng. Việc ký hợp đồng phát sinh là căn cứ để bắt đầu công việc và làm cơ sở pháp lý thanh toán. Tuy nhiên khối lượng nhỏ có thể tính là phát sinh ngoài hợp đồng, còn phần khối lượng phát sinh trong thầu tính là khối lượng phát sinh theo hợp đồng. Quan trọng là Khối lượng của bạn được nghiệm thu (xác nhận của chủ đầu tư và các bên liên quan) chứng nhận việc phát sinh bạn có làm, làm cơ sở cho việc chiết tính. Khối lượng được nghiệm thu sẽ chiết tính tương ứng với đơn giá hợp đồng hoặc đơn giá tại thời điểm thi công (nếu như thời gian thi công kéo dài).....Quan trọng là giá trị quyết toán được các bên phê duyệt hay ko?...
Trên đây là đôi lời của mình.