Sự khác nhau giữa đơn giá chi tiết, đơn giá đầy đủ và đơn giá không đầy đủ?

thanhbinhcantho

Thành viên nhiều triển vọng
Thân chào các anh chị!
Em mới bước vào làm hs dự toán công trình mà không hiểu gì về dự toán cả. Em có thắc mắc này mong các anh chị đừng cười em nhé. Em không hiểu sự khác nhau giữa đơn giá chi tiết và đơn giá đầy đủ và đơn giá không đầy đủ là như thế nào? Các anh chi có thể chỉ giáo cho vài ý nhé chân thành cảm ơn.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thân chào các anh chị!
Em mới bước vào làm hs dự toán công trình mà không hiểu gì về dự toán cả. Em có thắc mắc này mong các anh chị đừng cười em nhé. Em không hiểu sự khác nhau giữa đơn giá chi tiết và đơn giá đầy đủ và đơn giá không đầy đủ là như thế nào? Các anh chi có thể chỉ giáo cho vài ý nhé chân thành cảm ơn.

@thanhbinhcantho
- Đơn giá không đầy đủ gồm: Chi phí vật liệu, nhân công, máy thi công trong đơn giá (có 3 giá trị). Đơn giá này thường thấy trong bảng dự toán do Chủ đầu tư, Ban QLDA, Tư vấn thiết kế lập, thẩm tra/thẩm định. Đơn giá này thường được lập bằng định mức dự toán.

- Đơn giá đầy đủ gồm Đơn giá không đầy đủ và tính thêm các khoản Chi phí chung, Thu nhập chịu thuế tính trước, Thuế giá trị gia tăng, Chi phí xây dựng nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công. Một số công trình như cầu chẳng hạn) còn chi phí phân bổ biện pháp thi công. Đơn giá này thường được Nhà thầu dùng để lập giá chào thầu, nó chỉ gồm 1 giá trị tổng cộng cuối cùng, thường thấy trong hồ sơ thầu. Nôm na: Đầy đủ có nghĩa là ngồi vắt óc ra cũng không thể tính thêm được gì vào nữa. Đơn giá này đúng ra phải lập bằng định mức nội bộ của nhà thầu (nhưng hiện tại ít nhà thầu làm định mức nội bộ, người chấm thầu không có chuyên ngành KTXD cũng ít hiểu bản chất, cứ đè định mức dự toán để soát lỗi số học, nên phổ biến dùng định mức dự toán tính).

- Đơn giá chi tiết là những cái trên được tính chi tiết ra thôi.

> Cả cái hình dưới là tính toán chi tiết 1 đơn giá = đơn giá chi tiết, trong đó:
> 3 cái giá trị VL, NC, M màu đỏ là đơn giá không đầy đủ
> Giá trị tô nền vàng 1.307.870đ/m3đơn giá đầy đủ

van nhu tien

Số 90 -Thanh Liệt -Thanh Trì -Hà Nội
Website
lachonggroup.com.vn
E đang là dự án thầu , nhưng đơn giá chi tiết và đơn giá không đầy đủ bị chênh lệch nhiều,
Bạn có thể giải thích rõ cho mình không

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
E đang là dự án thầu , nhưng đơn giá chi tiết và đơn giá không đầy đủ bị chênh lệch nhiều,
Bạn có thể giải thích rõ cho mình không

Vấn đề này có nhiều lý do, nó là toán học thôi bạn: Có hàng trăm phép tính và con người có thể can thiệp (do vô tình hay hữu ý), số liệu đầu vào không thống nhất, đơn giá chi tiết và đơn giá không đầy đủ không dùng chung 1 hệ số, sai lỗi làm tròn...
Rất nhiều nguyên nhân bạn ạ, mỗi trường hợp cụ thể lại có những tình huống khác nhau chẳng giống ai.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới