Suất điều hòa cho tòa nhà

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Có bác nào biết cách tính suất điều hòa cho tòa nhà văn phòng theo tiêu chuẩn nào không? BTU/m2 hay BTU/m3? Có tài liệu viện dẫn nào về việc này thì các bác cho xin luôn thể.

P/s: Bác Thangnc up lên rất nhiều tài liệu nhưng quả thật tớ không có thời gian để đọc được. Nếu có bác nào đã đọc thì vui lòng trả lời giúp.

tvgs

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Có bác nào biết cách tính suất điều hòa cho tòa nhà văn phòng theo tiêu chuẩn nào không? BTU/m2 hay BTU/m3? Có tài liệu viện dẫn nào về việc này thì các bác cho xin luôn thể.

P/s: Bác Thangnc up lên rất nhiều tài liệu nhưng quả thật tớ không có thời gian để đọc được. Nếu có bác nào đã đọc thì vui lòng trả lời giúp.

Tiêu chuẩn tính toán thì có nhiều lắm, nhưng tớ chắc chắn là không có tiêu chuẩn nào cung cấp cho bác số liệu để tính suất điều hòa cả. Công suất lạnh yêu cầu của mỗi tòa nhà phụ thuộc vào hai yếu tố nhiệtẩm, hai yếu tố đó thay đổi theo vị trí địa lý (yếu tố khí hậu), công năng sử dụng, kết cấu bao che...
Nếu như bác định tính bốc thuốc cho các nhà ở VN mình nói chung thì có thể sử dụng hệ số kinh nghiệm là 600 - 700BTU/h.m2 hoặc 9000 - 10000BTU/h.33m3 (9000 - 10000 BTU/h cho 33 mét khối, chia ra hơi lẻ nên tớ để nguyên)

V

vutrankien

Guest
Tiêu chuẩn tính toán thì có nhiều lắm, nhưng tớ chắc chắn là không có tiêu chuẩn nào cung cấp cho bác số liệu để tính suất điều hòa cả. Công suất lạnh yêu cầu của mỗi tòa nhà phụ thuộc vào hai yếu tố nhiệtẩm, hai yếu tố đó thay đổi theo vị trí địa lý (yếu tố khí hậu), công năng sử dụng, kết cấu bao che...
Nếu như bác định tính bốc thuốc cho các nhà ở VN mình nói chung thì có thể sử dụng hệ số kinh nghiệm là 600 - 700BTU/h.m2 hoặc 9000 - 10000BTU/h.33m3 (9000 - 10000 BTU/h cho 33 mét khối, chia ra hơi lẻ nên tớ để nguyên)

Bạn có thể cho biết rõ hơn về tiêu chuẩn tính toán cho điều hòa được không. Nếu làm cho VN thì ok ko vấn đề gì nhưng làm với nước ngoài thì sẽ gặp các yêu cầu tính toán và căn cứ để tính toán cho Công suất lạnh.

duc.tvxd.kcx

Thành viên nhiều triển vọng
Cảm ơn bạn đã cho mình một kinh nghiệm để tính toán. Tuy nhiên khi đi tư vấn cho Chủ đâu tư mà nói hệ số kinh nghiệm thì không được thuyết phục cho lắm. Nếu bạn có tiêu chuẩn nào đó nói về điều này thì up lên cho anh em cùng tham khảo

minhphuocipp

Thành viên có triển vọng
Mình cũng từng thi công một số nhà dân dụng, mình ko chọn theo như vậy mà thường theo kinh nghiệm
Khi bố trí máy lạnh cho 1 phòng thì mình chọn như sau: phòng từ 20 đến 30 m3 thì mình chọn máy lạnh 1 HP, 30 đến 40 thì chọn máy 1,5 HP, còn từ 50 đến 60 thì chọn máy 2HP.
Rồi tùy theo diện tích mà có thể mắc 2 hay 3 máy,..
XIn nhận được ý kiến góp ý của các Bác

duc.tvxd.kcx

Nếu mà nói về kinh nghiệm thì lấy theo hệ số kinh nghiệm BTU/m2 hoặc BTU/m3 là hợp lý nhất.
Mình mới có phần mềm ĐHKK, phần mềm này mình được bạn hongha0401 cung cấp. Tuy nhiên dung lượng hơi lớn không thể up lên được. Bạn nào quan tâm thì thì mình gửi mail cho. Mình cũng chưa sử dụng bao giờ cho nên bạn nào sử dụng rồi thì share cho anh em kinh nghiệm nhé.

M

masterkey

Guest
Chào bác: duc.tvxd.kcx Bác có thể gửi cho em cái phần mềm ĐHKK được không. Địa chỉ mail của em là: nguyensuh@gmail.com. Thanks bác trước nhé

M

minhcotec

Guest
Chào Bác: duc.tvxd.kcx - Tôi đang lựa chọn nhà thầu ĐHKK mà cũng bí khi thuyết trình bản tư vấn về tiêu chuẩn ĐHKK của bệnh viện, nếu Bác giúp được hãy gởi phần mềm ĐHKK đó cho tôi với nhé: vuongdangminh@ymail.com . Xin cảm ơn nhiều nhiều!

hotmit_86

Thành viên mới
chào mọi người.Mình đang làm đồ án tốt nghiệp với đề tài là thiết kế cung cấp điện cho tòa nhà cao tầng.tòa nhà mình thiết kế là tòa nha 17 tầng và có các mục đích sử dụng khác nhau: phòng bán thuốc ,phòng mổ,văn phòng...mình có thể hỏi là suất làm lạnh của các phòng này là bao nhiêu được không,nếu có tiêu chuẩn cụ thể mọi người có thể chia sẻ được không

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Nếu mà nói về kinh nghiệm thì lấy theo hệ số kinh nghiệm BTU/m2 hoặc BTU/m3 là hợp lý nhất.
Mình mới có phần mềm ĐHKK, phần mềm này mình được bạn hongha0401 cung cấp. Tuy nhiên dung lượng hơi lớn không thể up lên được. Bạn nào quan tâm thì thì mình gửi mail cho. Mình cũng chưa sử dụng bao giờ cho nên bạn nào sử dụng rồi thì share cho anh em kinh nghiệm nhé.

Dung lượng lớn thì chắc là khó gửi mail lắm, nếu có thể bác up lên free-host rồi copy link cho anh em tham khảo. Mong tin bác x(

Truongxuancuong

Thành viên mới
Bác nào giúp em về các tiều chuẩn để lựa chọn điều hòa với. Em đang có gói thầu cung cấp điều hòa cho khách sạn, sử dụng loại điều hòa trung tâm với bộ điều khiển thông minh.
Cảm ơn các bác nhiều!!!

nguyennhan

ka ka mình có một bảng tính amatơ một tí nhưng dễ hiểu các bạn tham khảo nhé.

File đính kèm

65,7 KB · Đọc: 310

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Hiện nay công ty Hợp Phát hỗ trợ tính toán công suất máy điều hòa tại đây. Ngoài ra cũng có rất nhiều giá cả hợp lý của rất nhiều hãng cho các bạn tham khảo.