Tấm bằng ĐẠI HỌC giá bao nhiêu !

bong_dem1810

Thành viên năng động
Website
luongtuan1810.then.to
Hôm nay mình đọc 1 bài báo nói về giá trị của tấm bằng đại học, mình tự đặt câu hỏi , liệu có sai lầm không khi theo học đại học, liệu mình không học đại học thì mình có thể làm gì, liệu có trở nên giàu có không nhỉ, chỉ biết rằng vì tấm bằng đó, mình đã phải còng lưng ra để trả những món nợ đó gây ra, đến bây giờ chưa trả hết, kinh khủng!
Mà khi có được tấm bằng đó rùi thì mình sẽ được gì nhỉ, nếu không có người quên biết thì liệu mình có xin được việc hay không? Câu trả lời của mình rất khó.vì khó xin được việc mà mình phải đi thi công 1 thời gian dài, mà đi như vậy mình đau có cần gì đến những kiến thức của cái trường đại học này đâu cơ chứ. những kiến thước của thầy cô trở nên vô nghĩa, nói không phải nói xấy thầy cô, nhưng thực chất nó chỉ đáng cho vào " thùng rác" nó vô nghĩa, nó không làm cho mình thay đổi cuộc sống, điều mà mình mong đợi khi mình bước chân vào trường đại học.
Mình phải làm những thứu mà chẳng liên quan gì cả, mình hoàn toàn mù tịt không bằng 1 người công nhân, vì họ còn biết kiếm tiền, biết làm làm như thế nào, biết tránh nguy hiểm nhu thế nào, còn mình với những kiến thức thu thập được trong thời gian đó, mình trở thành học của những người công nhân, những ngườ hcangr phải là tiến sĩ, giáo sư, nhưng họ đưa cho mình cái mà mình sống được, họ giúp mình kiếm tiền, thoát hiểm bằng kiến thức của họ, còm những cái của thầy cô, họ đưa cho mình những gì ? 1 mớ lý thuyết hỗn tạp, như những mớ bòng bong, mà nếu áp dụng vào "cõ lẽ mình khong còn ở đây để viết lên những dòng này, vì mình tan xác vì thuốc nỏ rùi". Học rùi ra trường tôi mới thấy, những cái được đấy từ trường lớp, được bao nhiêu các cấp các ngành chứng minh phản biện nhưng nó thiếu 1 cái, nó không được cuộc sống phản biện, nó thiếu tính thực tế, nó chỉ là mảng lý thuyết!
Vậy ĐH thực chất là gì? chúng ta có cần lúc nào cũng phải buộc vào cánh cổng này không, còn những cánh cổng nào nữa để chúng ta có thể bước vào, cõ lẽ là còn rất nhiều, rất nhiều, những cánh cổng khác, những cánh cổng " hoành tránh hơn, dễ dàng hơn"!
Còn với tôi, nếu cho tôi chọn lai, tôi nhất định sẽ lấy số tiến đó để làm 1 việc khác chứ nhất định không vào ĐH nữa, tìm 1 con đường khác cho cuộc đời mình, kế hoạc tương lai mới.
Giá trị của những tấm bằng trên phương diện cuôc sống nó cũng rất thấp , nó là 1 cái giáy thông hành" khôn guy tín" vì nó đã bị kinh nghiệm:" chặn lại, những người mới ra trường học chẳng có tí kinh nghiệm nào cả, trong khi các công ty lại luôn đặt " kinh nghiệm lên hàng đầu" vì nó là giấy thông hành của trường đời" tấm bằng của nó là vô giá!

( Tôi xin lỗi các thầy cô giáo, những con người đã trao thuyền đưa các lứa học trò qua sông, nhưng đó là 1 thực tế của rất nhiều người trong đó có chúng tôi.)

nguồn "ketcau.com"
http://ketcau.com/forum/showthread.php?t=5565

Last edited by a moderator:

TrajCongTrjnh

Thành viên có triển vọng
copy, paste nếu không có dấu tiếng việt thì bạn nên gõ lại bằng tiếng việt chứ bạn để thế kia mình chẳng đọc được cái gì cả (những bài không có dấu tiếng việt chẳng ai muốn đọc làm gì). Mod vào sửa giúp bạn đó bài này với, thấy cũng hay hay

luongnd

Thành viên rất triển vọng
Tôi hoàn toàn không đồng ý với bạn, đúng là mình học đại học chỉ là lý thuyết, nhưng vẫn giúp được ít nhiều khi ra thực tế, nếu nghĩ lại một cách nghiêm túc, có thể chương trình đào tạo có hơi bị pha loãng, có những môn vô bổ, không thiết thực, chứ không phải là là không giúp được mình sau này, có lẽ chỉ cần học một năm đại học, thây cô dạy nhưng môn chuyên ngành chắc sẽ tốt hơn...

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Cái giá của tấm bằng đại học

Mình thấy các bạn bàn luận về giá trị của tấm bằng đại học và mình xin có một vài ý kiến góp ý như sau:
- Bạn phải phân biệt rõ sự khác biệt giữa bạn học trung cấp, học cao đẳng, học đại học, học cao học,...
- Và thực tế không có cái học nào có thể dạy cho bạn tất cả để áp dụng vào cuộc sống, phải học gì để bạn thành công.
Ở đây bạn được học đại học: Mình xin nói với các bạn rằng kiến thức học được ở trường không phải là tất cả, nhưng ít ra thầy cô; sách vở cũng dạy cho các bạn và tôi cách suy luận lô-gic, dạy cho chúng ta biết cách tìm hiểu tài liệu, biết nhận định những gì là đúng,...
- Mình nhớ có bài viết trên trang này là "có nên tiếp tục học cao hơn" và rất nhiều bạn đã nói rằng "kinh nghiệm có được của mỗi người sẽ khác nhau"
Bạn không cần phải đem ra để so sánh rằng công nhân hơn mình cái gì hay mình thua họ những gì, mọi sự so sánh đều khập khiễng.
- Một điều nữa khi bạn ra công trường sao bạn không trang bị cho mình về "biện pháp thi công nổ mìn như thế nào, phải sử dụng bảo hộ an toàn như thế nào,..." Tất cả những điều đó để xảy ra là do bạn không chuẩn bị gì cả khi xuống trực tiếp ở công trường. Khi bạn chuẩn bị đầy đủ, kết hợp với những gì kinh nghiệm của người công nhân họ có thì bạn có "tự ti" đến như vậy không?
Điều quan trọng là họ làm việc cho mình, để thành công "các bạn và tôi hay một ai khác phải biết sử dụng những người thông minh hơn mình làm việc cho mình chứ"
* Cuối cùng theo mình cái giá của tấm bằng đại học của mỗi người sẽ khác nhau, với người này có thể là con số 0 nhưng với người khác có thể là "vô giá". Chúc các bạn thành công.

N

NguyenKhiet7x

Guest
Mình thấy các bạn bàn luận về giá trị của tấm bằng đại học và mình xin có một vài ý kiến góp ý như sau:
- Bạn phải phân biệt rõ sự khác biệt giữa bạn học trung cấp, học cao đẳng, học đại học, học cao học,...
- Và thực tế không có cái học nào có thể dạy cho bạn tất cả để áp dụng vào cuộc sống, phải học gì để bạn thành công.
Ở đây bạn được học đại học: Mình xin nói với các bạn rằng kiến thức học được ở trường không phải là tất cả, nhưng ít ra thầy cô; sách vở cũng dạy cho các bạn và tôi cách suy luận lô-gic, dạy cho chúng ta biết cách tìm hiểu tài liệu, biết nhận định những gì là đúng,...
- Mình nhớ có bài viết trên trang này là "có nên tiếp tục học cao hơn" và rất nhiều bạn đã nói rằng "kinh nghiệm có được của mỗi người sẽ khác nhau"
Bạn không cần phải đem ra để so sánh rằng công nhân hơn mình cái gì hay mình thua họ những gì, mọi sự so sánh đều khập khiễng.
- Một điều nữa khi bạn ra công trường sao bạn không trang bị cho mình về "biện pháp thi công nổ mìn như thế nào, phải sử dụng bảo hộ an toàn như thế nào,..." Tất cả những điều đó để xảy ra là do bạn không chuẩn bị gì cả khi xuống trực tiếp ở công trường. Khi bạn chuẩn bị đầy đủ, kết hợp với những gì kinh nghiệm của người công nhân họ có thì bạn có "tự ti" đến như vậy không?
Điều quan trọng là họ làm việc cho mình, để thành công "các bạn và tôi hay một ai khác phải biết sử dụng những người thông minh hơn mình làm việc cho mình chứ"
* Cuối cùng theo mình cái giá của tấm bằng đại học của mỗi người sẽ khác nhau, với người này có thể là con số 0 nhưng với người khác có thể là "vô giá". Chúc các bạn thành công.

Tôi đồng ý với ý kiến trên của bạn, nếu ko học thì chúng ta gặp phải nhiều khó khăn trong công việc, nếu học hành tử tế, những sai sót sẽ hạn chế hơn.
chúc bạn sớm tìm lại niềm tin vào chính mình ! :D

liu_ktxd43

Thành viên rất triển vọng
Hon nay minh doc 1 bai bao noi ve gia tri cua tam bang dai hoc, minh tu dat cau hoi, lieu minh co sai lam khong khi theo hoc dai hoc, lieu neu minh khong hoc dai hoc thi minh co the da lam gi, lieu co tro len giau co khong nhi, chi biet rang, vi tam bang do, minh da phai cong lung ra de tra nhung mon no do no gay ra, den bay gio van chua tra het, kinh khung !

Ma khi co duoc tam bang do rui, thi minh se duoc gi nhi, neu khong co nguoi quen biet thi lieu minh co xin duoc vc hay khong ? Cau tra loi cua minh la rat kho, vi kho xin dc vc ma minh phai di thi cong 1 thoi gian dai, ma di nhu vay, minh dau co can gi den nhung kien thuc cua cai truogn dai hoc nay dau co chu, nhung kien thuc cua thay co tro len vo nghia, noi khong phai noi xau thay co, nhung thuc chat no chi dang cho vao "thung rac", no vo nghia, no khong lam minh thay doi cuoc song, dieu ma minh tung mong doi khi minh buoc chan vao truogn dai hoc !

Minh phai lam nhung thu ma chang lien quan gi ca, minh hoan toan mu tit, khong bang 1 nguoi cong nhan, vi ho con biet kiem tian, biet lam nhu the nao, biet tranh nguy hiem nhu the nao, con minh, voi nhung kien thuc thu thap trong thoi gian do, minh tro thanh hoc tro cua nhung nguoi cong nhan, nhung nguoi chang phai la tien si, giao su, nhung ho dua cho minh cai ma minh song dc, ho giup minh kiem tien, thoat hiem bangkien thuc cua ho, con nhung cai cua thay co, hoc dua cho minh nhung gi, 1 mo ly thuet hon tap, nhu nhung mo bong bong, ma neu ap dung vao " co le minh khong con o day de viet len nhung dong nay, vi minh tan xac vi thuoc no rui" ! Hoc rui, ra truogn rui toi moi thay, nhung cai dc day tu truong lop, duoc bao nhieu cac cap cac nganh chung minh, phan bien, nhung no thieu 1 cai, no khong dc cuoc song phan bien, no thieu tinh thuc te, no chi mang tinh ly thuyet ! Vay dai hoc thuc chat la gi, chung ta co can luc nao cung phai buoc vao canh cong nay khong, con nhung canh cong nao nua de cho chung ta co the buoc vao, co le la con rat nhieu, rat nhieu, nhung canh cong khac, nhung canh cong "hoanh trang hon, de dang hon" !

Con voi toi, neu cho toi chon lai, toi nhat dinh se lay so tien (so chi phi co hoi, bao gom rat nhieu nhung thu khac) do de lam 1 viec khac, chu nhat dinh khong vao dai hoc nua, tim 1 con duong khac cho cuoc doi minh, ke hoach lai no !

Gia tri cua nhung tam bang tren phuong dien cuoc song, no cung rat thap, no la 1 cai giay thong hanh " khong uy tin" vi no da bi "kinh nghiem" chan lai, nhung nguoi moi ra truong ho chang co ti kinh nghiem nao ca, trong khi cac cong ty lai luon dat "kinh nghiem len hang dau" vi no la giay thong hanh cua " truong doi", tam bang cua no la vo gia !
(toi xin loi cac thay co giao, nhung con nguoi da trao thuyen dua cac lua hoc tro qua song, nhung do la 1 thuc te cua rat nhieu nguoi trong do co chung toi)

nguồn "ketcau.com"
http://ketcau.com/forum/showthread.php?t=5565

Mỗi con người mỗi cuộc đời một số phận không ai giống ai cả, có người thành công không cần qua con đường "học" cũng có người thành công nhờ nó. Vậy nên đừng bàn làm gì cho mệt, người viết bài này thì không thành công hoặc chưa thành công vì "học" nên có những suy nghĩ tiêu cực. Hãy hỏi bạn đã làm được gì tương xứng với những gì bạn học (hơi chuối nhỉ?):))
# “Giáo dục là làm cho con người tìm thấy chính mình.” – Socrates (469–399 TCN)
# “Không bỏ ra một công phu nhất định thì không có khả năng khám phá sự thật và ai sợ mất công sức thì không có khả năng lĩnh hội được chân lý.”
# “Học, học nữa, học mãi.” – V.I. Lenin (1870–1924)
# “Thà phải tìm hiểu sự thật suốt đêm còn hơn phải nghi ngờ nó suốt đời.” F. Engels (1820–1895)
# “Một ngày ngồi trách móc sao bằng một giờ làm việc. Một giờ này làm lòng ta nhẹ và túi ta nặng.” – Benjamin Franklin
# “Kiến thức chỉ có được qua tư duy của con người.” – A. Einstein (1879–1954)
# “Đừng xấu hổ khi không biết, chỉ xấu hổ khi không học.”
# “Bộ lông làm đẹp con công, học vấn làm đẹp con người.” (Ngạn ngữ Nga)
# “Bé chẳng học, lớn làm gì?” (Ngạn ngữ Trung Quốc)
# “Học tập là hạt giống của kiến thức, kiến thức là hạt giống của hạnh phúc.” (Ngạn ngữ Gruzia)
# “Hỏi một câu chỉ dốt chốc lát. Nhưng không hỏi sẽ dốt nát cả đời.” (Ngạn ngữ phương Tây)
# “Ngủ dậy muộn thi phí mất cả ngày, ở tuổi thanh niên mà không học tập thì phí mất cả cuộc đời.” (Ngạn ngữ Trung Quốc)
# “Tri thức là sức mạnh” [F.Bacon]
# Trong cách học, phải lấy tự học làm cốt” [Hồ Chí Minh](1890–1969)
# “Học không biết chán, dạy người không biết mỏi” [Khổng Tử ]
# Học tập là một việc suốt đời” [Hồ Chí Minh]
....

Last edited by a moderator:
H

hoangtrangkt1985

Guest
Mình cũng đg cố gắng để thi TN nè. Học là k chờ đợi. Hãy học vì cuộc sống là không chờ đợi. Có thể đôi khi mình phải học những môn mà mình không thích. Nhưng nếu mình k cố gắng thì cuộc đời mình sẽ không bao h có những thứ mình mong cả. Có rất nhiều ng bạn của mình nhờ học giỏi mà đổi đời đó!

Newbee30

Thành viên năng động
Bằng đại học giá bao nhiêu?

Hi, tấm bằng chỉ có giá trị với người được ghi tên trên đó, đối với người khác nó chỉ là ... tờ bìa cứng thông thường.

Bằng ĐH là giấy chứng nhận bạn đã học qua trường ĐH đó, giá trị là nằm ở bạn chứ không phải tấm bằng. Hiện nay chứng chỉ hành nghề quan trọng hơn bằng, chứng chỉ = bằng cấp + kinh nghiệm.

Nếu bạn là Kỹ sư XD mới ra trường, bạn có thể vẽ AutoCAD hay tính toán kết cấu nhưng không thể xây trát như người thợ được, bạn chỉ học về lý thuyết tính toán thời gian thực hành hạn chế và bạn đâu biết cầm và đặt viên gạch như thế nào cho đúng.

Còn về việc dạy và học hiện nay tôi nghĩ người kỹ sư XD là người thợ tính toán thì đúng hơn. Công việc của họ là giải đi giải lại các bài toán theo tiêu chuẩn nào đó trong khuôn khổ - không có chỗ để sáng tạo những phương pháp làm việc mới hiệu quả hơn - thực sự nếu sử dụng một phần mềm mạnh thì KSXD kiếm tiền rất nhàn.

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
tớ học kinh tế quốc dân đúng là lý thuyết nhiều,lúc đầu tớ cũng nghĩ là mình học đại học mà toàn lý thuyết thế này thì có ích j nhất là mảng kinh tế cần sự va chạm thực tế nhiều. sau thì t thấy môi trường trong trường đại học giúp ích tớ nhiều cho sau này. đúng là học kinh tế ra trường xin việc khó hơn các trường kỹ thuật đòi hỏi nhiều khả năng mền hơn, nhất là ngoại ngữ và khả năng giao tiếp xử lý tình huống. các bạn tớ ra trường đi xin việc bằng thực lực của mình, chấp nhận làm ở những công ty có mức lương thấp để làm lấy kinh nghiệm rồi đi công ty khác.
tớ học kinh tế nhưg học khoa kinh tế địa chính, các bạn chắc ko nghĩ là kinh tế có khoa đấy đâu nhỉ? thực ra thì khoa tớ là bất động sản và địa chính còn chuyên nghành là kinh tế điạ chính. cái bằng đó lớp t cũng khá vất vả để đạt được thành quả như giờ là gần 30 bạn lớp t đang làm ở các ngân hàng tại hà nội. để được như vậy là nhờ 4 năm học đại học, ngoài đống lý thuyết ra bọn t còn được đào tạo tư duy.
thế nên bằng đại học ko có giá, còn cái giá để mua 1 cái bằng đại học kinh tế quốc dân họ bán trên thị trường(gần trường tớ bán nhiều lắm) khoảng 90tr(bằng giả mà làm như thật)
còn việc đi làm ko dùng đến kiến thức học đại học là không đúng,4 năm rèn luyện cho mình nhiều kỹ năng cái bằng chỉ là thành quả thôi,còn kiến thức và sự tự tin,tư duy...mới thực sự là đáng quý. đi làm 1 thời gian tớ thấy dân kinh tế quốc dân của t năng động, nhạy bén...(kiếm tiền quá dễ mà)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới