thắc mắc biện pháp thi công

daivi999

Thành viên có triển vọng
E đang làm đề tài tổ chức thi công, e có vài chỗ thắc mắc, m.n giúp e giải quyết với ạ, (e học Kinh tế xây dựng nên không hiểu biện pháp thi công lắm): trong bảng tiên lượng thi công nền đường (công trình nâng cấp, mở rộng) nhà thầu cho em lúc e đi thực tập thì các công việc không xếp theo thứ tự, khi làm đề tài em sắp xếp lại như sau:

- Đào nền đường, vét bùn hữu cơ

- Lu lèn nguyên thổ mặt đường mới (e hiểu là sao khi đào bóc, cày xới mặt đường cũ thì tiến hành lu lèn lại để đạt độ chặt nhất định có đúng không ???)

- Đắp cát nền đường, vỉa hè

- Gia cố nền đất yếu bằng vải địa kĩ thuật sau đó rải cấp phối đá dăm (công việc này làm sau đắp cát, do tiến độ công ty đưa ra là làm sau, theo e nghĩ là trải vải trước rồi đắp cát, e có tìm hiểu thì biết có 2 loại vải là vải địa kt dệt và không dệt, vải dệt chịu được cường độ cao, khi rải cấp phối không bị rách), mục đích trải vải địa kĩ thuật lên nền cát đắp là để chống biến dạng những chỗ đất yếu khi lu lèn cấp phối đá dăm phải không m.n. Nếu điều đó đúng thì trường hợp trải vải dưới lớp cát đắp vẫn đúng kĩ thuật phải ko ạ??

M.n đáp giúp em với ạ, e cảm ơn m.n nhiều.

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Chào bạn!
Bạn đan hiểu sai vấn đề thi công nền đường và xử lý nền đường rồi. Bạn hãy tìm hiểu lại môn học Nền mặt đường và tổ chức thi công đường nhé. Đặc biệt vấn đề tác dụng của vải địa trong quá trình xử lý nền đất yếu và đắp CPDD trên nền cát
Tài liệu phần này có rất nhiều trên mạng, nếu bạn không tìm ra phương án tốt nhất thì có thể liên lạc mình, mình sẽ hướng dẫn giúp bạn giải quyết BPTC tổng thể này.

daivi999

Thành viên có triển vọng
E đã hiểu, nó có trong tiêu chuẩn 22TCN 252-1998, trong tiêu chuẩn không cho phép rải CPĐD trên nền cát, mà phải có lớp phân cách (như: vải địa, đá mi -> tìm hiểu trên diễn đàn)
Còn cái lu lèn nguyên thổ mặt đường mới thì sao anh, e trình bày ở trên có đúng ko a?

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Mình không hiểu từ lu lèn nguyên thổ như bạn nói. Sau khi đào bóc hữu cơ, hay đào thay đất hay đào gì đó... Tùy thuộc vào địa chất nền đường mà nó quy định độ chặt cần phải đạt được khi đào bóc.
VD: 1. Xẻ núi làm đường: Bạn sẽ đào, phá đến cao độ thiết kế (TH Địa chất núi đá) - Vậy là độ chặt sau khi xẻ núi đá là bao nhiêu?
2. Đào bóc hữu cơ nền đường bình thường, sau khi đào xong lu có thể xuống lu lèn sơ bộ để đạt độ chặt K90 or bao nhiêu đó theo TK
3. Đào bóc hữu cơ, dọn dẹp măt bằng thi công nền đất yếu. Dọn dẹp xong người xuống đứng còn bị lún, sình thì theo bạn chó cho lu xuống lu được không?
Vì vậy hãy hiểu bản chất để làm BP bạn nhé, nghề này nó rất thực tế.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới