Thắc mắc scan giảm dung lượng file

tranthetai79

Thành viên rất năng động
Mình thấy các file acrobat các bạn post lên đều nhẹ, bạn nào hướng dẫn tôi scan để có file nhẹ. máy scan tôi đang dùng là Gennius HR1200x24000. Tôi muốn gửi nhiều tài liệu lên nhưng do nặng quá nên ngại scan. Chào !:confused:

thienhaopm

Thành viên nhiệt tình
Tôi cũng đang cần trợ giúp vấn đề này, bác nào biết thì chỉ giáo cho anh em với. Dung lượng ~10mb/1 trang Scan, vậy làm thế nào để biên tập tài liệu Scan thành 1 file có dung lượng nhỏ. Xin cảm ơn các bác trước!

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn

HoaiNamArtc

Thành viên nhiều triển vọng
Giảm dung lượng File sau Scan

Bạn vào trang Advanced Mode, bảng Output Setting, phía bên cạnh là một menu đổ xuống, bạn chọn Flexible trong các tùy chọn như A5, A4..., tại ô Output Size, ở đay hiển thị 2 vùng chọn kích cỡ của file được xuất ra bởi Scan, , bạn giảm tỉ lệ Kt của chúng xuống tùy ý, min là 25%, dung lượng của file sẽ giảm theo tỉ lệ này. Ở Output Resolution bạn điều chỉnh độ phân giải của file tùy thuộc vào yêu cầu sử dụng hình ảnh sau khi scan, có thể là 150, 250, 300 dpi ...

thangnt_ttd1

Thành viên năng động
Bạn tham khảo giải pháp của anh TA tại bài sau:
http://giaxaydung.vn/diendan/lap-tr...am-dung-luong-file-anh-word-cad-va-excel.html
Ngoài ra, bạn cũng có thể giảm dung lượng trong Photoshop bằng cách saveas file sang định dạng jpg và chọn thông số Qualitymin.

Bạn vào trang Advanced Mode, bảng Output Setting, phía bên cạnh là một menu đổ xuống, bạn chọn Flexible trong các tùy chọn như A5, A4..., tại ô Output Size, ở đay hiển thị 2 vùng chọn kích cỡ của file được xuất ra bởi Scan, , bạn giảm tỉ lệ Kt của chúng xuống tùy ý, min là 25%, dung lượng của file sẽ giảm theo tỉ lệ này. Ở Output Resolution bạn điều chỉnh độ phân giải của file tùy thuộc vào yêu cầu sử dụng hình ảnh sau khi scan, có thể là 150, 250, 300 dpi ...

Ngoài ra, có cách rất đơn giản là bạn có thể mở cái ảnh đã scan ra bằng các chương trình thường dùng để xem ảnh có sẵn của Windows như Microsoft office Picture Manager, trên menu có phần Edit Pictures, bạn nhấn vào đó và chọn kích cỡ cần đổi để đạt dung lượng file nhỏ hơn cũng được mà.
Có một số máy PC nếu xem ảnh bằng Windows Picture and Fax Viewer thì menu phía dưới của nó có nút nhấn "Closes this program and opens the image for editing" hay nhấn tắt (Ctrl+E) thì nó sẽ chuyển về Microsoft office Picture Manager và thực hiện như trên.
Tuy nhiên nếu bạn chọn cỡ ảnh cần scan cho nhẹ đi ngay từ đầu thì khi scan sẽ nhanh hơn.

L

lieuquockhang

Guest
Mình thấy các file acrobat các bạn post lên đều nhẹ, bạn nào hướng dẫn tôi scan để có file nhẹ. máy scan tôi đang dùng là Gennius HR1200x24000. Tôi muốn gửi nhiều tài liệu lên nhưng do nặng quá nên ngại scan. Chào !:confused:

Mình đã từng gặp trường hợp như bạn nói.
Cách khắc phục là bạn sử dụng PM Arobat mở file/document/reduce file size/arobat 5.0 and later.
chắc chắn như bạn muốn. Thân.