Thắc mắc trong việc tính dự toán của thiết kế cơ sở

phong_XD

Thành viên có triển vọng
Mình làm ở bên chủ đầu tư, hiện giờ mình đang tính lại dự toán của các hạng mục công trình trong dự án dựa trên bản vẽ thiết kế cơ sở, thế nhưng mình thấy trong bản vẽ thiết kế cơ sở thiếu rất nhiều bản vẽ chi tiết nên mình không biết cách tính toán khối lượng dựa trên những yếu tố nào để tính đúng. Mong được mọi người giúp đỡ.

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Mình làm ở bên chủ đầu tư, hiện giờ mình đang tính lại dự toán của các hạng mục công trình trong dự án dựa trên bản vẽ thiết kế cơ sở, thế nhưng mình thấy trong bản vẽ thiết kế cơ sở thiếu rất nhiều bản vẽ chi tiết nên mình không biết cách tính toán khối lượng dựa trên những yếu tố nào để tính đúng. Mong được mọi người giúp đỡ.
Nếu bạn định làm dự toán của các hạng mục công trình thì phải dựa vào bản vẽ thi công - bước sau của TKCS. Bản vẽ TKCS không thể hiện các chi tiết nên bạn ko đủ số liệu để lập dự toán. Trong bước TKCS để xác định giá thành người ta làm khái tóan: căn cứ khối lượng xác định gần đúng hoặc suất đầu tư XD công trình.

phong_XD

Thành viên có triển vọng
Nếu bạn định làm dự toán của các hạng mục công trình thì phải dựa vào bản vẽ thi công - bước sau của TKCS. Bản vẽ TKCS không thể hiện các chi tiết nên bạn ko đủ số liệu để lập dự toán. Trong bước TKCS để xác định giá thành người ta làm khái tóan: căn cứ khối lượng xác định gần đúng hoặc suất đầu tư XD công trình.
Bạn có thể giải thích cho mình khái niệm khái toán không và làm sao để tính ra được khối lượng gần đúng. Mình làm dự toán này cũng là để có khối lượng để tính giá trị công trình vào thời điểm này. Mình cũng mới làm bên Chủ đầu tư nên còn nhiều bỡ ngỡ, mong được mọi người nhiệt tình giúp đỡ.

chinhnd

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Khai toan cung gan gong nhu tong muc dau tu thoi, de tinh khai toan co mot so cach tinh toan ban tham khao thong tu 05/2007/TT-BXD ve viec Hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình ngay 25/7/2007 (thay the tt04/2005/TT-BXD) do.
Chuc ban thanh cong