Thắc mắc về cần trục tháp

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Anh em ơi, mình có một vấn đề hóc búa mong anh em giúp đỡ mình.
Tại cần trục tháp có thể đứng vững khi không có cẩu vật nặng ( mặc dù vẫn có đối trọng ).Rất mong sự giúp đỡ của anh em trong room nha.

Theo mình nghĩ thì đối trọng của cần trục có thể di chuyển được, luôn tạo sự cân bằng cho cần trục!

Nhưng vấn đề đặt ra là nếu đối trọng của cần trục không di chuyển được thì sao?

Lúc này thì liên kết giữa cần trục và mặt đất là liên kết ngàm, đảm bảo đủ chắc chắn cho cần trục chịu được lực xô! Kiểu liên kết này giống như kiểu ngàn của dầm consle!
Vì vậy ta thấy rằng sức nâng của cần trục chỉ có một trọng lượng nhất định nào đó!

Vừa rồi có diễn ra vụ việc cần trục bị đỗ tại Thành phố Hồ Chí Minh và Hà Nội! Vì sao nguyên nhân cần trục đó đổ?

Nếu tìm ra chính xác nguyên nhân đó thì câu trả lời này sẽ sáng tỏ!

Mong các bác đóng góp ý kiến thêm!

quocdung83

Thành viên mới
Tại cần trục tháp có thể đứng vững khi không có cẩu vật nặng ( mặc dù vẫn có đối trọng ).Rất mong sự giúp đỡ của anh em trong room nha.

C

Cairong

Guest
Xin hỏi các bác một cấu liên quan về việc tự nâng của cần trục tháp. Bác nào rành về cái này xin giải thích cơ chế hoạt động của nó giúp. Xin cảm ơn

Tào Ngọc

Thành viên năng động

Cầu trục tháp ở trạng thái nghỉ có thể bị lật do đối trọng, do gió. Nhưng khi thiết kế và lắp đặt cầu trục tháp, người ta luôn phải tính đến Momen chống lật
Khi đó độ ổn định được xác định bằng công thức:

k= Momen chống lật / momen lật do đối trọng < 1,1

Cầu trục tháp có ưu điểm là khả năng tự ổn định, chiếm diện tích nhỏ nhưng tay với lớn, tự di động linh hoạt nên vùng hoạt động rộng, độ cao nâng vật lớn. Nhưng cầu trục tháp có kết cấu phức tạp, tháo lắp và di chuyển khó khăn, chỉ đem lại hiệu quả khi khối lượng công tác lớn

tst

Thành viên mới

Ổn định cần trục đã được tính toán theo quy định tính toán theo tiêu chuẩn và được kiểm tra theo 2 trạng thái của cần trục :
- Trạng thái làm việc (ổn định khi có tải)
- Trạng thái không làm việc (ổn định bản thân gồm cả đối trọng) : trường hợp này tính gió WIII ứng với trạng thái gió rất lớn
Hệ số ổn định K được xác định bằng tỉ số giữa mô men giữ và mô men lật đối với trục lật của máy
Câu hỏi của bạn rơi vào trạng thái không làm việc đối với cần trục tháp có móng và neo thân vào công trình việc tính bền kết cấu thép quan trọng hơn việc kiểm tra ổn định bởi vì bản thân cần trục tháp liên kết với đất và công trình trở thành hệ siêu tĩnh, việc xảy ra sự cố chủ yếu do liên kết giữa tháp và cần không tốt hoặc do kết cấu thép bản thân của cần trục không đảm bảo.

tst

Thành viên mới
Xin hỏi các bác một cấu liên quan về việc tự nâng của cần trục tháp. Bác nào rành về cái này xin giải thích cơ chế hoạt động của nó giúp. Xin cảm ơn

Sơ đồ dẫn động cơ cấu nâng thuộc loại sơ đồ dẫn động cơ khí điển hình : Động cơ > Hộp giảm tốc (gắn phanh) > Thiết bị nâng (Tang, puli cáp)
Tùy từng trường hợp mà có thể bố trí các thiết bị trong sơ đồ dẫn động đó trong không gian tạo thành 1 cơ cấu có nhiệm vụ chính là nâng và hạ vật theo phương thẳng đứng. Việc thay đổi tốc độ nâng được điều khiển bằng biến tần, hoặc sử dụng động cơ nhiều tốc độ, hoặc có thể sử dụng nhiều động cơ có các tốc độc khác nhau... cái này đi sâu vào nó lắm vấn đề lắm, nói vo thế này không ăn thua :">

N

ngocthu

Guest
Cần trục tháp được thiết kế có thể tự lắp rắp mà không cần thiết bị khác hỗ trợ. Được thiết kế sao cho trọng tâm được đặt ở vị trí thấp nhất, có thiết bị đo tốc độ gió và đảm bảo an toàn khi sức ép của gió vượt quá mức cho phép. Tự thay đổi được chiều cao để phù hợp với chièu cao công trình. Khi buồng điều khiển ở vị trí quá cao mà người điều khiển không thể nhìn rõ thì cần trục tháp có thiết bị truyền hình ảnh về người điều khiển để đảm bảo an toàn cho công nhân ở tại vị trí móc tải của cần trục.
Hiện nay cần trục tháp được tự động hóa, làm việc theo chương trình được lập trình sẵn.

kienxd04

Thành viên nhiều triển vọng
Khi cần trục ko có vật nâng, khi đó cần trục chịu tải trọng của đối trọng và của trọng lượng bản thân của nó nữa, một phần khác nó sẽ được neo vào công trình nên khi ko có vật nâng nó vẫn ổn định

tiachopxanh02xd

Thành viên mới
anh em nào có catalog về cần trục tháp post cho em với nha.em đang cần lắm!!

havu99

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em hỏi tí xíu, em muốn thi công 1 công trình cao 7 tâng (khoảng 28m) thì em có cần dựng cần trục tháp ko và nếu fải dùng CTT thì dựng vào thời điểm nào là thích hợp nhất.
Em đang fải làm đồ án thi công nhưng không có kinh nghiệm thức tế muốn tham khảo ý kiến,có bác nào biết góp yư cho em nha.Em đang cần gấp câu trả lời.

H

hungkd2

Guest
mình mới tham gia diễn đàn, các anh cho em hỏi cấu tạo nguyên lí làm việc của cần trục tháp. ai co post cho e nha. Cám ơn

T

thaivinh_0805

Guest
cần trục tháp

có ai biết lắp đặt cần trục tháp ben trong công trình có nhuoc điểm gì không?

dungnt20022003

Thành viên mới
Có ai có file Excel tính chống lật cho đài thép hình ko cho mình xin với ! Thank nhiều !

Lah

Thành viên rất năng động
có ai biết lắp đặt cần trục tháp ben trong công trình có nhuoc điểm gì không?

Nhược điểm là khi tháo thì khó. Lúc ấy phải tháo tay cần trước (với độ cao này thì tháo khó lắm) chưa kể có tháo cần thì phần trụ cần và đối trọng cũng khó xoay sở để tự tụt xuống trong lõi nhà. Nên lắp cẩu là người ta chú ý nhất khi xong tháo như nào. Nó có thể tự quay cần ra hướng nào hợp lý để tụt đốt xuống tầm 10m, dùng cẩu tự hành để tháo. Nếu cao trên 30m vừa khó vừa mất tiền thêm cho cẩu lớn hơn.