Thanh quyết toán hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh áp giá nào?

Thành viên đã xem (Total:0)

hao_ktnn

Thành viên có triển vọng
#1
Chào mọi người!
- Tôi đang thi công công trình nước sạch tại Bắc Ninh. Hợp đồng là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh. Đơn vị tôi là đơn vị thầu phụ nhưng ký kết với chủ đầu tư. Hợp đồng thi công là tháng 12/2016 nhưng trong hợp đồng quy định đơn giá điều chỉnh theo nhà thầu chính mà nhà thầu chính ký đơn giá dự thầu là năm 2008.
- Tuy nhiên đơn vị chúng tôi thi công vào năm 2017. Nhưng 2 lần thanh toán đơn vị chúng tôi thanh toán theo đơn giá hợp đồng như của thầu chính là năm 2008.
- Đơn vị tôi thi công có phát sinh một số đầu mục không có trong hợp đồng. Bây giờ đơn vị tôi muốn làm quyết toán nên phải làm điểu chỉnh giá những đầu mục khối lượng vượt hợp đồng và những đầu mục công việc không có trong hợp đồng. Không thể áp dụng giá như năm 2008 được.
* Vậy bây giờ tôi phải áp giá của năm nào, có cần tính lại theo Nghị định 32/2015/NĐ-CP không? Cách làm cụ thể như nào?
Mong mọi người giúp đỡ.
 

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
#2
- Hợp đồng theo Đơn giá điều chỉnh thì mặc nhiên cái tên của nó đã được điều chỉnh rồi.
- Thời điểm 2017 thi công mà áp giá 2008 thì có mà chết, gần 10 năm vật đổi sao dời các kiểu rồi. Giá cả nhiều thứ trượt đến mấy lần. Ngay bát phở cuối 2017 là 25.000đ/bát, tết đến do áp lực cầu là 40.000đ/bát, sau tết nó không trở lại như cũ mà về 30-35.000đ/bát rồi.
- Quy trình đúng là: phải thỏa thuận giá cho những đầu mục phát sinh, sau đó ký phụ lục hợp đồng trước, rồi mới thi công, như vậy mới thanh toán và quyết toán được. Thậm chí dự án vốn Nhà nước, phải lập dự toán, rồi xem có vượt Tổng mức đầu tư hay không nữa... Giờ bạn quyết toán mới rờ đến giá là bị ngược, nắm đằng lưỡi.
- Bây giờ áp giá của năm nào? Phải căn cứ vào thỏa thuận trong hợp đồng của bạn. Nhưng tôi giả thiết là được điều chỉnh, và từ 2008 thì chưa có Nghị định số 32/2015/NĐ-CP đâu, chắc vẫn dùng đơn giá khi đó, áp giá vật tư - máy - nhân công ở thời điểm hiện tại thôi.
- Bạn vẫn phải lập giá, xác định ra giá trị (có thể là dự toán), nếu lớn thì phải có thẩm tra, phê duyệt dự toán điều chỉnh, ký phụ lục hợp đồng (nhớ để ý xem lại cả thời gian thực hiện hợp đồng, có khi hết lâu rồi), thanh toán và thừa/thiếu còn lại - quyết toán.

Chúc bạn thành công.
P/s: Sở dĩ tôi biết là do tham gia Khóa học Thanh Quyết toán GXD và nghiên cứu phần mềm Quyết toán GXD, rồi áp dụng vào nhiều công việc.
 

hao_ktnn

Thành viên có triển vọng
#3
Cám ơn thầy Nguyễn Thế Anh đã đọc và giải đáp. Tuy nhiên tôi vẫn còn chưa rõ
- Hợp đồng là thi công trong 1 tháng từ 1/12/2016 đến 30/12/2016. Hồ sơ chất lượng cũng để như đúng hợp đồng là thi công vào tháng 12/2016 mặc dù thi công là năm 2017. Vì là công trình nhà nước nên nhiều khi cứ làm rồi tính sau mà.
- Hợp đồng chỉ có căn cứ là hợp đồng điều chỉnh chứ k có thêm thỏa thuận nào về giá.
- Như thầy nói là điều chỉnh thì áp đơn giá tại thời điểm hiện tại là thời gian thi công năm 2016 và vẫn dùng nghị định 112 đúng k ạ?
 

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
#4
- Như thầy nói là điều chỉnh thì áp đơn giá tại thời điểm hiện tại là thời gian thi công năm 2016 và vẫn dùng nghị định 112 đúng k ạ?
Cần phải xem lại dự án của bạn áp theo chế độ chính sách nào, bởi Nghị định mới có Điều 37 Xử lý chuyển tiếp. Xong rồi phải xem tiếp, dự án của mình đã thực hiện chuyển tiếp theo văn bản mới chưa. Từ đó mới ra kết luận được.
Nghị định số 32/2015/NĐ-CP ra đời từ năm 2015 và thay thế cho Nghị định số 112/2009/NĐ-CP. 32 có hiệu lực từ 10/05/2015 (theo khoản 1 Điều 38).
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm Giải phóng mặt bằng GPMB GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên

Dự thầu GXD