thảo luận : Giá đất đồi chọn lọc

khanharsenal

Thành viên năng động
=D>=D>=D> Em xin có một vấn đề thắc mắc thế này, mời các bác góp ý kiến trao đổi thêm :
Trong khi lập dự toán của các công trình giao thông, đơn vị thiết kế và lập dự toán tính đơn giá của 1m3 đất đồi chọn lọc và 2.500đồng.
EM không hiểu cái giá này họ lấy ở đâu, vì tại tỉnh em theo quy định khi khác thác đất đồi chọ lọc thì phải đóng thuế 800đ/m3 và phí bảo vệ tài nguyên môi trường là 1500đ/m3.thì nó cũng chẳng giống giá 2500đ/m3.
Nhưng thực tế chẳng nhẽ đơn vị thi công không phải mua đất đồi về đắp, cái giá họ mua đã cao hơn gấp mấy lần giá 250đ.m3 đó, hỏi các vị đi trước thì nói là khi khảo sát đơn vị khảo sát sẽ chỉ định mỏ vật liệ lấy đất đồi chọn lọc này, nhưng thực tế thì đơn vị thi công phải tự đi kiếm và mua về làm.Vậy chẳng nhẽ đon vị thi công phải chịu thiết khối lượng này hay sao ?xin các bác góp ý nhé.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Đó là do sự tắc trách của nhà thầu tư vấn thiết kế. Việc xác định giá đất để đắp nền hiện nay hầu hết các địa phương đều có văn bản ban hành giá đất đắp nền. Việc sử dụng đơn giá không thể tùy tiện được. Bạn có thấy giá 2.500 đ/m3 hiện nay các bạn sẽ không thể mua được ở bất kỳ đâu k? Nhà thầu tư vấn phải có biên bản xác định mỏ đất, cự ly vận chuyển để áp vào dự toán nữa!

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Bạn cần mô tả kỹ hơn thì mọi người mới đưa ra được kế sách giúp bạn. Không hiểu trong hợp đồng ,bên bạn chiết tính giá đất đồi là bao nhiêu, không đi khảo sát mà đưa ra được giá đó sao? Khi bên bạn đi khảo sát giá thì phải bảo vệ được mức giá đó với CĐT chứ? Nói suông làm sao được.

khanharsenal

Thành viên năng động
Đúng thế các bác ah, mình là đơn vị thẩm tra thôi, nhưng không hiểu nổi ông tư vấn thiết kế lập cái dự toán này nữa, mà thú thực với các bác, tại tỉnh chúng tôi, dự toán về phần đất đồi chọn lọc họ lấy giá thấp lắm, như trên đó. Không hiểu ông thi công làm nổi không nữa.Các bác thử nghĩ xem 2500đ bác đi mua được cái gì bây giờ nhỉ???Nếu đơn vị tôi muốn góp ý với cơ quan nhà nước thì nên thế nào đây?????
Mời các bác=D>=D>=D>

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới