Tiến độ thi công?

pnanhhuy1986

Thành viên năng động
giúp

Bạn xem thử tài liệu này có giúp ích đc j ko? Nó giống MS-Project, nhưng cty nước ngoài sử dụng nhiều hơn!
sao e down hoài không được thế.xin chỉ giúp giùm với.......

ThuongDK

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
lập tiến độ thi công

Nguyên văn bởi MrHienNo1
Tiến độ thi công:
Muốn biết tiến độ thi công của toàn công trình thì
Ta phải biết được tiến độ của từng phần(giai đoạn thi công)
==> dựa vào đâu ==> Dự toán chứ ở đâu. Nếu bạn là người đo bóc tiên lượng và dự toán tốt thì tôi nghĩ Tiến độ thi công dễ như trở bàn tay ấy mà.
muốn biết tiến độ thi công thì đều phải dựa vào khối lượng công việc.
Chúc bạn thành công.

Tôi xin bổ sung một số ý kiến vào bài viết của bạn MrHienNo1: Theo tôi đo bóc tiên lượng và làm dự toán tốt thì chỉ liên quan một phần đến công tác làm tiến độ thôi chứ không ngon ăn như bạn viết. Mình đang làm HSDT thì thấy phần lập tiến độ phần lớn không phải là điều kiện tiên quyết để loại bỏ HSDT mà chỉ tính điểm nên việc lập tiến độ có phần đơn giản và cũng không cần chặt chẽ. Nhưng khi làm tiến độ thực tế để thi công và hợp đồng thì đây là một công tác đòi hỏi tổng hợp nhiều yếu tố mới làm được: Thời gian, khối lượng công việc, am hiểu thực địa tại khu vực XDCT, khí hậu khu vực, sự liên quan các gói thầu gần kề, năng lực về máy móc thiết bị, tài chính, con người....chứ dựa vào mấy số liệu nhân công và máy bóc từ dự toán thì không ổn. Tiến độ dễ hay khó lại còn phụ thuộc và loại công trình nữa. Bên xây dựng bê tông phải đổ đêm ngày ai dám chạy xe MIX trong thành phố nên bố trí nhân lực máy móc cũng gặp không ít khó khăn, bên thủy lợi thì phải am hiểu về con nước, lịch tưới..., nên thế việc lập được một tiến độ thi công chặt chẽ thì cần phải có kinh nghiệm. Trong trường học cũng không có môn daỵ riêng về tiến độ thi công, mà chỉ có trong phần đồ án KTTC các thầy cũng chỉ dựa vào kinh nghiệm chỉnh sửa nhưng cũng mang tính lý thuyết nhiều bây giờ đi làm mới thấy khi xây dựng được một tiến độ thi công hoàn chỉnh thì bạn đã có thể trở thành một nhà xây dựng hoàn hảo rồi.

M

minhtuong

Guest
Hiện file primavera bạn Thanh_PMC đưa lên diễn đàn ở trang trước đã hỏng link. Mình đã nhắn tin để bạn ấy upload lại. Các bạn vui lòng chờ.
Nếu bạn nào đã download được file này, có thể post lại giúp. Tks

Thanh_PMC

Thành viên rất triển vọng
Hiện file primavera bạn Thanh_PMC đưa lên diễn đàn ở trang trước đã hỏng link. Mình đã nhắn tin để bạn ấy upload lại. Các bạn vui lòng chờ.

Mình đã nhận được tin nhắn.
file lần trước về primavera là tài liệu mình tự tham khảo và tóm tắt để thực hành, các bạn xem tham khảo thôi!

Song, trong thời gian qua, mình cảm thấy MS_Project vẫn hay hơn do tiện dụng, đơn giản, có giao diện tốt hơn v.v...
Mình có attach files bài giảng về MS-Project trong chương trình học Cao học về Công nghệ và Quản lý xây dựng tại trường ĐHBK Tp.HCM cho các bạn tiện theo dõi.

Chúc các bạn thành công!

File đính kèm

• Bai tap MS Project Part 1.rar
    1,2 MB · Đọc: 958
  • Bai tap MS Project Part 2.rar
    1,1 MB · Đọc: 785
  • Bai tap MS Project Part 3.rar
    1,4 MB · Đọc: 789

Thanh_PMC

Sao đã báo là already attached mà không thấy linh đường dẫn file về Primavera???? Mong diễn đàn giúp đỡ!!!

Last edited by a moderator:

thinhtuyen2002

Thành viên nhiều triển vọng
mình download về không được , bạn nào có thì cho mình với .cám ơn nhều !

thodia007

Thành viên mới
bà con ơi cho tôi hỏi nhé tôi muôn trong bảng grantt entry trên các đường tiến độ cv hiện luôn ngày bắt đầu và kết thúc cv thì làm thế nào nhỉ tôi đang lập nhưng nó chỉ hiện các trài nguyên thui giúp tui với. cảm ơn bà con nhé. tui mới bập bõm vào nghề MS nên hơi yếu mong bà con chỉ giáo:((
Cứ vào Format/Bar Style chỉnh lại các thông số cần hiển thị trong mục L hay R theo ý của bạn là OK ngay.Thử xem nhé.=D>

doan08

Thành viên mới
Cam ơn ban nhiều .nếu có tài liệu bằng tiếng Anh như : dự toán.tiến độ.biện pháp thi công ...nhớ gởi cho mình
Email : doan08@gmail.com

xuantruongdak45

Thành viên mới
Mình xin góp y về vấn đề nay một chút nhé!
ta có thể tìm hiểu qua một ví dụ cụ thê sau
ta có công tác thi công nền đường gồm các công tác
Đào đất cấp 3 KL 1000 M3
san Đất cấp 3 KL 500 M3

Từ bảng tiên lương bao giờ ta cũng có các yếu tố tương tự như 2 VD như mình lấy đại diện ở trên.
ta sẽ đưa ra biên pháp thi công các công việc này như sau
đào đất cấp 3 bằng máy ủi đổ nên otô vận chuyển đến nơi đổ cự ly <1000m.Tra định mức công tác này ta có AB.32183
nhân công 3/7 4.9công/100m3 => tổng số công cần là 49 công
máy ủi<110 cv 0.84 ca/100m3 =>tổng số ca máy cần là 8.4 ca
giả sử ta là nhà thi công có 30 công nhân.2 máy ủi mỗi ngày làm 1 ca.ta có thể bố trí gần đúng như sau.2 máy ủi +12 nhân công làm 4 ngày.
otô vân chuyển được bố trí phụ thuộc vào năng suất máy ủi là máy chủ đạo.tùy theo số xe của đơn vị thi công mà bố trí cho hợp lý sao cho phát huy tối đa năng suất của máy chủ đạo.vd cần bố trí 2 otô

với công tác san đất cấp 3 ta cung làm tương tự các quá trình như trên.
giả sừ ta tính được số nhân công là 10 nhân công làm trong 4 ngày

lúc này ta có 2 công tác thi công với thời gian và các trang thiết bị cần thiết ta có thể sử dụng phần mềm MP để tính tiến độ tổng thể và xuất các bảng nhu cầu nhân lực máy và tài chính.
tóm lại: Để lập được tiến độ thi công thì bạn cần các công cụ sau
Bẳng biểu các công tác và khối lượng cụ thê.Các công tác nên bố trí theo trình tự trước sau theo biên pháp thi công cụ thể.
Quyển định mức Dự toán xây dựng công trình (ĐM 24/2005/QĐ-BXD).Hoặc quyển dự toán chi phí xây dựng của công trình ( khi đó thi trong phần phân tik vật tư có nhu cầu máy nhân lưc....rồi đấy)
Ngoài ra bạn có thể vẽ các biểu đồ tiến độ theo các dang sơ đồ băng AUTOCAD hoăc mình thik sử dụng phần mềm MS project cái nay sử dung khá hữu ích đấy!
trên đây là ý kiến của mình về việc lập tiến độ.Bạn nào có ý kiến jì có thể trao đổi với mình qua gmai.xuantruongdak45.

Trần Thái Anh

Thành viên mới
Chơi gì mà kỳ vậy? Đưa Primavera vào như thế, phải là thả bom nguyên tử hông? còn nếu đã làm vậy thì upload lên đi chứ, cho anh em được quá giang.

@Trần Thái Anh: Đề nghị bạn nêu cụ thể nội dung bài viết.

Last edited by a moderator:
L

Lagiangthon

Guest
Bạn xem thử tài liệu này có giúp ích đc j ko? Nó giống MS-Project, nhưng cty nước ngoài sử dụng nhiều hơn!

cái này dùng cái software gì đề mở ấy nhỉ? Em dowload về mà ko mở được ! :-w

H

Hữu Diên

Guest
Lập tiến độ thi công

Các bạn thân mến! Ý kiên của ThuongDK va MrHienNo1 đã tham gia rất cơ bản rồi, mình chỉ xin thêm mấy ý nhỏ:Lập tiên độ có 3 loại: Loại 1: lập theo khả năng lao động và máy móc TB của đơn vị bạn có; Loại 2: Lập tiến độ theo tiến độ yêu cầu ( ngày độ hoàn thành đã ấn định ); Loại 3 : Lập tiến độ trả thầu. Loại 1 bây giờ ít thực hiện mà loại 2, 3 thường áp dụng. Loại 2: Từ tiến độ hoàn thành đã khống chế, bây giờ phải tính lùi lại các việc để làm sao tiến độ thi công của công việc bắt đầu phải đảm bảo cho tiến độ của các công việc tiếp theo và cuối cùng hoàn thành đúng hạn định. Loại 3: Trong hồ sơ thầu người ta đã đưa ra tổng số ngày phải hoàn thành của dự án, bây giờ ta phải lập tiến độ có thời gian hoàn thành ít hơn hồ sơ thầu. Ít hơn bao nhiêu theo khả năng của Nhà thầu đưa ra. Nhưng việc rút ngắn tiến độ phải phù hợp với công nghệ và quy trình quy phạm thi công, hay nói cách khác, tiến độ rút ngắn phải khoa học và hợp lý. Hiện nay đấu thầu tuy là cạnh tranh giá nhưng tiến độ thi công rút ngắn là điều Chủ đầu tư rất chú trọng, chứ đừng đánh giá thấp việc lập tiến độ.Biểu đồ tiến độ, ngày nay vẽ theo Project là tốt nhất còn sơ đồ ngang chỉ áp dụng cho công việc giản đơn và sơ đồ mạng chỉ dùng cho công trình lớn. Chúc các bạn thành công.

VuThangHT

Thành viên mới
Xin hướng dẫn làm Tiến độ bằng Excel khi đã có tổng số công và tổng số Ca máy ( lấy đc trong Bảng Tổng Hợp Vật Tư)

Xin chào các anh.
Hiện giờ em chỉ quen làm về Giá Thầu. Giờ đây em muốn lập được Tiến Độ thi công thì các bước làm thế nào. Xin các anh ( các bạn ) có thể hướng dẫn chi tiết giúp em đc ko. Em chưa làm bao giờ. Em xin chân thành cảm ơn các anh ( các bạn ).

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Xin chào các anh.
Hiện giờ em chỉ quen làm về Giá Thầu. Giờ đây em muốn lập được Tiến Độ thi công thì các bước làm thế nào. Xin các anh ( các bạn ) có thể hướng dẫn chi tiết giúp em đc ko. Em chưa làm bao giờ. Em xin chân thành cảm ơn các anh ( các bạn ).

Cái này thì trước tiên phải hình dung được các bước thi công, phải biết biện pháp thi công, mà phải nói cụ thể công trình của bạn là công trình gì, như thế nào thì mới có thể đưa ra được ý kiến cụ thể được, bạn có thể nói rõ hơn?

dienminhhoa85

Thành viên năng động
Tiến độ thi công nhà dân dụng

Tớ đang lập tiến độ thi công xây dựng nhà chung cư 17 tầng nổi, 2 tầng hầm. Bạn nào có kinh nghiệm về tiến độ thi công có thể chỉ giúp :) chỉ cần khái quát về tiến độ thi công. Có thể chia ra các phần: 1)Phần móng + cọc; 2)Phần ngầm; 3)Phần thô; 4)Phần hoàn thiện. Hoặc có thể chia tiến độ khác cũng được. Rất mong được giúp đỡ!

gastech

Thành viên mới
Hình như line down có vấn đề không down được, mong bạn up lại dùm. Cám ơn nhiều

vudinhtan

Tôi xin bổ sung một số ý kiến vào bài viết của bạn MrHienNo1: Theo tôi đo bóc tiên lượng và làm dự toán tốt thì chỉ liên quan một phần đến công tác làm tiến độ thôi chứ không ngon ăn như bạn viết. Mình đang làm HSDT thì thấy phần lập tiến độ phần lớn không phải là điều kiện tiên quyết để loại bỏ HSDT mà chỉ tính điểm nên việc lập tiến độ có phần đơn giản và cũng không cần chặt chẽ. Nhưng khi làm tiến độ thực tế để thi công và hợp đồng thì đây là một công tác đòi hỏi tổng hợp nhiều yếu tố mới làm được: Thời gian, khối lượng công việc, am hiểu thực địa tại khu vực XDCT, khí hậu khu vực, sự liên quan các gói thầu gần kề, năng lực về máy móc thiết bị, tài chính, con người....chứ dựa vào mấy số liệu nhân công và máy bóc từ dự toán thì không ổn. Tiến độ dễ hay khó lại còn phụ thuộc và loại công trình nữa. Bên xây dựng bê tông phải đổ đêm ngày ai dám chạy xe MIX trong thành phố nên bố trí nhân lực máy móc cũng gặp không ít khó khăn, bên thủy lợi thì phải am hiểu về con nước, lịch tưới..., nên thế việc lập được một tiến độ thi công chặt chẽ thì cần phải có kinh nghiệm. Trong trường học cũng không có môn daỵ riêng về tiến độ thi công, mà chỉ có trong phần đồ án KTTC các thầy cũng chỉ dựa vào kinh nghiệm chỉnh sửa nhưng cũng mang tính lý thuyết nhiều bây giờ đi làm mới thấy khi xây dựng được một tiến độ thi công hoàn chỉnh thì bạn đã có thể trở thành một nhà xây dựng hoàn hảo rồi.
Đồng ý là lập tiến độ thi công chính xác hợp lý là rất khó . Yếu tố kinh nghiệm đặt trên yếu tố tính toán . Khoa Kinh Tế có môn tổ chức có cả một chương về vấn đề này .! Nhưng noí chung thì chỉ là lý thuyết thôi , tính thực tiễn không có nhiều ! Cái quyết định của tiến độ là năng lực nhà thầu .

traixunghe_kthn_2003

Thành viên mới
sao mình download về đc rồi nhưng không hiểu định dạng của nó lả gì nữa!