Tính 3% khối lượng công việc khác

• Khởi xướng halong
  • Ngày gửi
H

halong

Guest
Mình đang kiểm tra dự toán 1 công trình, trong đó thấy có tính 3% chi phí cho các khối lượng khác.Vậy cho mình hỏi có quy định nào cho việc tính 3% các công công tác khác không? (Theo mình nghĩ thì người tính này chưa tính hết được các khối lượng công việc nên tạm tính 3% cho các công tác khác).Gíup mình nha.Thank.

meocon_xinh

Thành viên nhiều triển vọng
thảo luận

mình k biết là bạn kiểm tra dự toan cho công trình dân dụng hoặc công nghiệp....nhưng với điều kiện bạn nói thì việc nhân hệ số 3% không thuộc tính vào một khoản chi phí xây dựng nào cả vì trong các thông tư của bộ đã hướng dẫn các chi phí xây dựng của dự án khi xây dựng công trình đều đã có từng khoản mục chi phí (về %). nên trong trường hợp của bạn thì chắc chắn người tính dự toán đó là tính vào khối lượng công việc mà người đó không thể tính đcj mà chỉ ước chừng thôi nhưng nếu tính như vậy lại càng không đúng vì nếu tính không đúng thì một là thiếu khôi lượng thì sẽ thiệt cho bên thi công còn nêu tinh dư thì chủ đầu tư sẽ có lợi (vì cậu không nêu rõ nhân 3% là tính tổng kl dự toán hay tổng các chi phí của dự toán,.....(theo mình làm dự toán thì hiểu như thế có chỗ nào sai thi mong mọi người cùng góp ý kiến nhé!)

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Mình đang kiểm tra dự toán 1 công trình, trong đó thấy có tính 3% chi phí cho các khối lượng khác.Vậy cho mình hỏi có quy định nào cho việc tính 3% các công công tác khác không? (Theo mình nghĩ thì người tính này chưa tính hết được các khối lượng công việc nên tạm tính 3% cho các công tác khác).Gíup mình nha.Thank.

Để có thể trả lời chính xác thì bạn nên gửi bản tính đó lên để mọi người xem và có ý kiến. Vì ở đây chưa rõ là : Người đó tính 3% cho KL của 1 công việc/hạng mục nào đó ( và ghi là công việc khác) hay là tính 3% cho Tổng chi phí vật liệu, nhân công , máy ở bảng tổng hợp chi phí trực tiếp của dự toán.
- Nếu là tính ở KL công việc nào đó thì có thể đấy là những công việc nhỏ lẻ , khó xác định chính xác KL từ thiết kế hoặc không có định mức - đơn giá cụ thể.
- Nếu là tính 3% ở bảng tổng hợp thì có thể là phần điều chỉnh của chi phí trực tiếp khác: theo TT05 quy đinh là 1,5% nhưng cũng có câu " Trường hợp chi phí trực tiếp khác tính theo tỷ lệ không phù hợp thì căn cứ điều kiện thực tế để xem xét điều chỉnh mức tỷ lệ cho phù hợp"

Và tốt nhất, nhanh nhất là hỏi chính người đã tính ra nó...

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới