Tình huống này, em chưa gặp, mong các bác giúp đỡ ạ

m0ngc0emkeben

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Chào các bác, em có một tình huống như thế này, em chưa biết làm như thế nào, mong các bác chỉ giúp ạ.
- làm quyết toán vốn đầu tư hoàn thành theo TT33/TT-BTC

Công ty A có một gói thầu xây lắp (Đấu thầu rộng rãi), sau khi chấm thầu thì nhà thầu XX trúng thầu.
Sau khi trúng thầu, nhà thầu XX có nhiều lần xin gia hạn thực hiện hợp đồng và cam kết thực hiện đúng tiến độ (Do chưa hoàn thành công việc), Nhà thầu XX đã ký hợp đồng với nhà thầu phụ YY để phối hợp thực hiện nhưng vẫn không làm đúng theo cam kết (Thời gian hợp đồng là 30 ngày nhưng đến 70 ngày rồi mà vẫn không thực hiện được 50% giá trị hợp đồng)
Công ty A đã có biên bản họp về việc chấm dứt hợp đồng với Công ty XX và đã ký hợp đồng mới với Nhà thầu phụ YY.

Công ty A đã tạm ứng cho nhà thầu XX một khoản tiền (30% giá trị HĐ)
Nhà thầu phụ YY đồng ý tiếp nhận thi công tiếp gói thầu trên.

Vậy, sau này khi gói thầu hoàn thành, em có một vấn đề muốn hỏi như sau: Khi làm báo cáo Quyết toán, ở biểu mẫu 07: TÌnh hình thanh toán công nợ: Tên đơn vị thực hiện sẽ ghi như thế nào, Công nợ sẽ ghi như thế nào (chẳng nhẽ ghi cả 02 nhà thầu) vì nhà thầu XX dù sao cũng thực hiện được một phần giá trị rồi, phần còn lại nhà thầu YY sẽ thực hiện nốt.

Mong các bác giúp đỡ ạ./.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Dự án trên có hai nhà thầu thực hiện. Nhà thầu XX thực hiện được một phần, sau đó bị huỷ hợp đồng do không hoàn thành nghĩa vụ về tiến độ. Nhà thầu YY thực hiện giá trị còn lại theo hợp đồng với Công ty A (sau khi Công ty A đã huỷ hợp đồng với nhà thầu XX). Như vậy việc ghi hai nhà thầu trong báo cáo này là hoàn toàn phù hợp với quy định và với tình hình thực tế của gói thầu trên. Thân./.

T

truongdangnguyen

Guest
cứ tính cả 2 vào , cẩn thận không lại tính lộn cho cả 2. không tính thì lấy sao được tiền nợ :-w:))

m0ngc0emkeben

Em cũng nghĩ là ghi cả 2 công ty vào rồi, thế tình hình công nợ (giá trị) em cũng ghi giá trị của từng công ty thực hiện được phải không ạ.

dnam12345

Thành viên mới
Quyết toán vốn đầu tư

bác ơi thi minh cư lập báo cáo quyết toán bình thương thôi nhưng chổ đó bác cứ lập 2 công ty, khi làm thanh lý hợp đồng công ty A đã xác định khối lượng công ty XX hoàn thành và đã xác định số nợ phải thu hoặc phải trả rồi chứ gi?

dnam12345

Thành viên mới
Thanh quyết toán

Bác cứ đánh 2 công ty vào, có quy định nào nói không được đâu ma bác lo, nhưng bác phải xác định số nợ phải thu phải trả cho đúng nhé, chào bác

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Em cũng nghĩ là ghi cả 2 công ty vào rồi, thế tình hình công nợ (giá trị) em cũng ghi giá trị của từng công ty thực hiện được phải không ạ.
Tôi không nắm sâu về vấn đề lập quyết toán vốn đầu tư. Tuy nhiên sau khi trao đổi với một kế toán có kinh nghiệm của Ban QLDA chuyên ngành Xây dựng tỉnh, thì được hướng dẫn là: ghi tên cả hai đơn vị và tình hình công nợ tương ứng của mỗi đơn vị đã thực hiện. Có lẽ điều này cũng là phù hợp với tình hình thực tế!

dnam12345

Thành viên mới
Thanh quyết toán vốn quy hoạch

bác nào cho em hỏi với:
Em mới về làm công tác quyết toán, nhưng gặp phải công trình quy hoạch xây dựng cơ sở hạ tầng(vốn 135)
Không có căn cứ nào để tính cả, khi thẩm định dự toán phòng công thương thẩm định theo chi phí thực tế phát sinh do công ty lập quy hoạch xây dựng, vậy em quyết toán như thế nào máy bác giúp em với

m0ngc0emkeben

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ em nha. em mới đi làm về vấn đề này nên chưa hiểu được nhiều, hi vọng sẽ được các pác chỉ dẫn./. :x

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
bác nào cho em hỏi với:
Em mới về làm công tác quyết toán, nhưng gặp phải công trình quy hoạch xây dựng cơ sở hạ tầng(vốn 135)
Không có căn cứ nào để tính cả, khi thẩm định dự toán phòng công thương thẩm định theo chi phí thực tế phát sinh do công ty lập quy hoạch xây dựng, vậy em quyết toán như thế nào máy bác giúp em với

Chào bạn!

Tức là trong căn cứ thẩm định của Phòng Công thương bạn không thấy các căn cứ để xác định giá dự toán quy hoạch sao? Điều này mình thấy có gì không ổn lắm.
Trường hợp phòng công thương thẩm định theo chi phí thực tế phát sinh do công ty lập quy hoạch xây dựng?
Cái này phải nói là thẩm định theo chi phí Tạm tính phát sinh của phương án quy hoạch chứ nhỉ?
Khi quyết toán bạn phải yêu cầu tổ chức thực hiện công tác quy hoạch đã đuợc duyệt của cấp có thẩm quyền cung cấp các tài liệu chứng mình được nhưng việc đã thực hiện theo dự toán đã được phê duyệt đó để làm căn cứ Quyết toán.
Thân.