Tính khối lượng bê tông cốt thép.

• Khởi xướng nlannlan
  • Ngày gửi
N

nlannlan

Guest
Cả nhà ơi! có vấn đề rắc rối cần chia sẻ quá. Đổ bêtông tươi rồi lại đo bê tông khô tính tiền. tính bê tông theo đúng thiết kế chứ không đo chỗ phình cốt pha. Bên tôi bị hao hụt nhiều quá phải làm sao bây giờ.Giải thích kiểu gì họ cũng không chấp nhận. Họ chỉ chấp nhận khối lượng bê tông theo thiết kế.
Cứu với anh em ơi.

islamabad

Thành viên nhiều triển vọng
Thì rõ ràng là tính betong khô chứ ai tính theo betong tươi bao giờ. Đằng này ông lại còn để phình betong, không giống thiết kế, bị hụt là phải.

lieu_xieu

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Đơn giá một khối bê tông hoàn thiện trong hợp đồng mà như bạn gọi là bê tông "khô" ấy, thì đã bao gồm đủ thứ hầm bà lằng từ cát đá đến xi măng, kể cả độ hao hụt vật liệu rồi (Chẳng hạn, 1m3 BT thành phẩm cần 1,025m3 vữa bê tông). Vì vậy họ đo BT "khô" tính tiền là đúng đấy bạn ơi. Còn vụ phình ván khuôn thì lỗi do biện pháp thi công của bạn, bạn phải chịu thiệt thôi.

N

nlannlan

Guest
Độ phình của cốt pha thì công trình to nhỏ nào cũng bị. Độ đầm nén và lục ép của bê tôngkhi đàm thì tránh sao khỏi phình. khi bạn thi công mà chỉ tính đúng bêtông theo đúng bản vẽ thiết kế thì đương nhiên là bị hao hụt rồi. Ví dụ: khi bạn báo khối lượng cần đổ cho một mặt sàn 500m2 dầy 20cm là 100m3 bêtông. Nhưng khi nhà cung cấp bê tông cấp đủ 100m3 nhưng sàn bạn vẫn thiếu khoảng 5 đến 6 khối bê tông thì bạn giải thích thế nào cho việc vênh khối lượng này.

N

nlannlan

Guest
Hao hụt là điều đương nhiên. Nhưng bên mình là đơn vị cung cấp bêtông, việc gép cốt pha để bị phình là do lỗi của họ. tường vây có chỗ phình ra tới 3cm lệch ra ngoài rầm, cột thì bị kính trên nhỏ dưới to, lệch nhau đến 5cm. Chính vì vậy mà khi bên tôi cung cấp bê tông theo đúng dự báo của họ có sự chênh lệch 5m3. Bên họ không chấp nhận chỗ phình phèo đấy mà chỉ tính đúng theo thiết kế của họ thôi. Như vậy là bên tôi bị thiệt hại về khối lượng. Họ làm cốt pha chuẩn nhưng khi có áp lục của bêtông và đầm nén thì việc phình ra khỏi so với thiết kế là không tránh khỏi. Đúng không bạn?

xuandieu1104

Thành viên mới
Công ty bạn ở đâu, có thể cho mình số liên lạc ko? Do bên mình đang chuẩn bị xây dựng Hệ thống xử lý, đang cần nơi cung cấp BT. Liên lạc cho mình.