TL giám sát khảo sát

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Xin giới thiệu với các bạn bộ giáo trình công tác giám sát khảo sát để mọi người cùng tham khảo.

File đính kèm

• Chuyen de Giam sat khao sat.rar
    1,8 MB · Đọc: 1.456

giao_h

Thành viên rất triển vọng
làm sao biết được người khảo sát địa hình đúng hay sai

chào các anh chị trong diễn đàn.
e có chuyện này muốn xin ý kiến chỉ giáo.
E đang nhận sang lấp mặt bằng cho một khu đất khoãn 17 ha. trong quá trình bàn giao mặt bằng có tổ đo trắc đạt địa hình để bàn giao các móc cao độ ở khu cần lấy đât. xin hỏi cả nhà làm sao mình biết bên bàn giao có gian lận hay không? thử tính nếu số liệu đo đạt chênh nhau 20cm thì cả khu 17 ha sẽ bị thiệt hại rất lớn.
Mong các anh chị trong diễn đàn mách bảo hộ . em cảm ơn nhiều !

TuvanXD246

Website
giaxaydung.vn
chào các anh chị trong diễn đàn.
e có chuyện này muốn xin ý kiến chỉ giáo.
E đang nhận sang lấp mặt bằng cho một khu đất khoãn 17 ha. trong quá trình bàn giao mặt bằng có tổ đo trắc đạt địa hình để bàn giao các móc cao độ ở khu cần lấy đât. xin hỏi cả nhà làm sao mình biết bên bàn giao có gian lận hay không? thử tính nếu số liệu đo đạt chênh nhau 20cm thì cả khu 17 ha sẽ bị thiệt hại rất lớn.
Mong các anh chị trong diễn đàn mách bảo hộ . em cảm ơn nhiều !
Trong thi công công trình hệ thống mốc cao độ rất quan trọng. Chỉ cần sai số 1 ly là đi một dặm đấy bạn ạ. Để kiểm tra được việc bàn giao khảo sát bạn phải trang bị cho mình 1 số kiến thức cơ bản về khảo sát. Bạn đọc tài liệu có trên diễn đàn tại mục này:
http://giaxaydung.vn/threads/tai-lieu-tham-khao-ve-khao-sat-vb-hs-mau.1701/#post-20316
Để kiểm tra độ chính xác của các mốc bạn bảo đội khảo sát đo dẫn cao độ từ mốc này đến mốc kia (đo đi, đo về) nếu sai số khép mốc nằm trong phạm vi cho phép là được.

giao_h

Cảm ơn anh nhiều ! vậy khi kiểm tra cao độ nghiêm thu mình cũng phải làm tương tự như trên phải không anh ? nhưng giã sử trong trường hợp các móc giao lúc đâu không còn thi làm sao đối chiều tính chính sát được anh! hay phải giữ nguyên mốc đó ! thế thì sẽ cản trở cho việc thi công với đội xe cơ gíơi gần 20 xe thì làm gì còn mốc. vậy thì làm sao ? mong anh chỉ giup ! cảm ơn anh nhiều lắm!

TuvanXD246

Website
giaxaydung.vn
Cảm ơn anh nhiều ! vậy khi kiểm tra cao độ nghiêm thu mình cũng phải làm tương tự như trên phải không anh ? nhưng giã sử trong trường hợp các móc giao lúc đâu không còn thi làm sao đối chiều tính chính sát được anh! hay phải giữ nguyên mốc đó ! thế thì sẽ cản trở cho việc thi công với đội xe cơ gíơi gần 20 xe thì làm gì còn mốc. vậy thì làm sao ? mong anh chỉ giup ! cảm ơn anh nhiều lắm!
Sau khi tiếp nhận toàn bộ hệ định vị từ tư vấn thiết kế, đơn vị thi công phải tiến hành di dời hệ mốc đến vị trí ko bị ảnh hưởng(gửi mốc) và bảo quản hệ thống mốc cho đến khi bàn giao công trình.
Với các mốc nằm trong phạm vị thi công, bạn chọn 1 vị trí ổn định ít bị ảnh hưởng, có tầm nhìn tốt, đúc 1 mốc bằng bê tông (hoặc chọn 1 công trình cố định làm mốc gửi cũng được). Sau đó dùng máy thủy bình (máy toàn đạc)đo dẫn cao độ từ mốc TVTK về đây. Thực hiện việc đo 2 lần để kiểm tra độ chính xác, khi đo khép đựoc mốc là OK rồi. Việc gửi tọa độ cũng tương tự nhưng phải có thêm việc bình sai.
Trong quá trình thi công, khi cần kiểm tra bạn dẫn cao độ từ các mốc đã gửi này.

Last edited by a moderator:

giao_h

Cảm ởn anh nhiều ! sẽ gặp lại anh trên diễn đàn sau nghe! giờ em phải xuống địa hình rồi ! cảm on anh !

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới