Tổng Hợp Lý Thuyết Auto Cad

DutoanGXD

SmartSoftware
Học Cad online

* Các Lệnh vẽ cơ bản (Tiếp)
2.6. Vẽ đa giác đều (Lệnh Polygon)
a/ Công dụng: Vẽ những đối tượng là đa giác
b/ Nhập lệnh: Polygon hoạc POL
c/ Cú pháp:
Command: POL (POLYGON)
Enter number of sides <4>: Cho số cạnh của đa giác
Specify center of polygon or [Edge]: Cho tâm đa giác ( Hoạc đáp E )
* Khi ta cho một tâm bất kỳ ta sẽ có 2 cách vẽ đa giác: (Đáp I hoạc đáp C)
Enter an option [Inscribed in circle/Circumscribed about circle] <I>: (1)
1. Vẽ đa giác nội tiếp đường tròn: ta đáp (I) ở dòng nhắc (1)
Enter an option [Inscribed in circle/Circumscribed about circle] <I>: (I)
Specify radius of circle: Cho bán kính đường tròn nội tiếp
=> vậy là hoàn thành đa giác nội tiếp đường tròn mà bạn muốn vẽ.
2.Vẽ đa giác ngoại tiếp đường tròn: ta đáp (C) ở dòng nhắc (1)
Enter an option [Inscribed in circle/Circumscribed about circle] <I>: (C)
Specify radius of circle: Cho bán kính đường tròn ngoại tiếp đa giác
=> vậy là hoàn thành đa giác ngoại tiếp đường tròn mà bạn muốn vẽ.
* Khi ta đáp E (vẽ đa giác bởi I cạnh E) khi đó sẽ là:
Command: pol
POLYGON Enter number of sides <6>: Cho số cạnh mà bạn muốn
Specify center of polygon or [Edge]: E (đáp E để cho độ dài cạnh đa giác)
Specify first endpoint of edge: Cho điểm P1 là điểm mút thứ nhất
Specify second endpoint of edge: Cho điểm mút P2 là điểm thứ 2 của cạnh
=> Enter => bạn đã vẽ được đa giác đều có các cạnh cùng độ dài E mà bạn cho.
Vậy là chúng ta đã hoàn thành xong lệnh vẽ POL (vẽ một đa giác đều)

Last edited by a moderator:

DutoanGXD

SmartSoftware
Học Cad online

* Các Lệnh vẽ cơ bản (Tiếp)
2.7. Vẽ hình Elip (Lệnh Ellipse)
a/ Công dụng: Vẽ đối tượng là Elip, và khi vẽ Elip ta cần chú ý tới giá trị biến PELLIPSE
- Với PELLIPSE = 1: thì Elip là một đa tuyến gồm các cung tròn ghép lại ( ta có thể coi nó như một đường PLine)
- Với PELLIPSE = 0: thì Elip là đường đơn, và có thể truy bắt điểm như đường tròn.
b/ Nhập lệnh: ELLipse hoạc EL
c/ Cú pháp lệnh:
Với biến PELLIPSE = 0 ta có nhiều cách vẽ Elip như sau:
1. Cho một trục và 1/2 trục thứ 2:
Command: EL (ELLIPSE)
Specify axis endpoint of ellipse or [Arc/Center]: Cho điểm thứ nhất của một trục P1
Specify other endpoint of axis: Cho điểm thứ 2 của một trục P2
Specify distance to other axis or [Rotation]: Cho điểm thứ ba P3, hoạc nhập 1/2 khoảng cách của trục còn lại
* tại đây ta có thể xác định trục còn lại bằng cách đáp R (Rotation - Quay một góc)
=> Vậy là có thể vẽ Elip rồi hihihih
2. Cho tâm và 2 trục:
Specify axis endpoint of ellipse or [Arc/Center]: C định tâm Elip
Specify center of ellipse: Cho tâm Elip
Specify endpoint of axis: Cho một điểm cách tâm xác định trục thứ 2, hoạc cho khoảng cách
=> Vậy là vẽ được Elip thứ 2 roài,
3. Vẽ cung Elip: (đáp A tại dòng lệnh trên)
Specify axis endpoint of ellipse or [Arc/Center]: A
Phần này các bác tự tìm hiểu nha hihi cũng tương tự các phần trước thôi, chỉ khác là ta vẽ xong elips roài cắt hai điểm nào đó để tạo thành một cung tròn thui hihihi
Mệt quá, nghỉ thôi nhân tiện chạy qua box giải trí mần vài cái hahah....)
Chúc các bạn vui vẻ !!!​
Chú ý: Bài sau ta sẽ tiếp tục với lệnh SPline (Vẽ đường cong) và Sketch (Vẽ đường phác thảo) các bác chú ý để chuẩn bị tài liệu nha hihih

DutoanGXD

SmartSoftware
Gửi 06x8 !!!

nhờ 2 đại sư huynhTB và TA cho em hỏi.1,ở một số bản vẽ em thấy không có hệ trục tọa độ OXY của bản vẽ 2D.làm thế nào để làm được điều đó hả anh?
2, khi e dùng lệnh zoom thì hệ trục OXY không đứng 1 chỗ mà cứ nhẩy lung tung.em muốn chô nó đứng yên ở góc bên trái phía dưới của bảng có được không anh?
em mới học cad nên chưa biết xin được chỉ giáo.
Bạn sử dụng lệnh CSICON để làm việc với hệ tọa độ của CAD;
Tiện có câu hỏi này của bạn Tiểu Bảo sẽ đi luôn vào hướng dẫn lệnh cơ bản tiếp theo trong phần
* các phương pháp tọa độ:
3.1 Lệnh UCSICON
a/ Công dụng: thay đổi, hiện, tắt Icon...
b/ Nhập lệnh: UCSicon
c/ Cú pháp:
Command: ucsicon
Enter an option [ON/OFF/All/Noorigin/ORigin/Properties] <ON>:
# Đáp ON/OFF: Hiển thị hay tắt Icon (Trả lời cho câu hỏi thứ 1 của bạn 06x8)
# Đáp All: Các thay đổi được gắn với tất cả các ViewPort (cái này phần sau sẽ rõ)
# Đáp Noorigin: Hiện Icon ở góc dưới trái (Trả lời cho câu hỏi thứ 2 của bạn 06x8)
# Đáp ORigin: hiện Icon ở góc hệ trục mới (cái này bạn tự tìm hiểu với phần tiếp nhé)
# Đáp Properties: cái này là để thay đổi Icon, bạn có thể tạo ra kiểu icon mà bạn thích với bảng UCS Icon
=> Vật là ta có thể quản lý được một cái Icon thật đơn giản mà dễ bảo rùi hihih
06x8 nếu có gì còn chưa hiểu thì PM lại cho TB nhé !!!

DutoanGXD

SmartSoftware
Học Cad Online !!!

* các lệnh tác động đến đối tượng:
4.1 Lệnh Undo, U hủy bỏ lệnh vừa thực hiện
a/ Công dụng: Lệnh này dùng để hủy bỏ kết quả các lệnh vừa thực hiện xong
b/ Nhập lệnh: U hoạc UNDO
c/ Cú pháp: (có 2 cách đung lệnh hoạc bạn gõ U hoạc bạn gõ UNDO )
1. Nếu bạn gõ U thì mặc định của Cad sẽ đưa bạn trở lại 1 bước với kết quả của lệnh bạn vừa thực hiện. Điều này thì đơn giản rùi. khi thực hiện sai một lệnh, hoạc muốn quay lại một điểm nào đó thì bạn chỉ việc U Enter là OK, bạn Enter bao nhiêu lần thì sẽ quay lại bấy nhiêu bước.
Dùng U cũng giống như bạn dùng Ctrl + Z trong Windows vậy...
2. Nếu bạn gõ UNDO thì cú pháp lệnh sẽ như sau:
Command: undo
(Current settings: Auto = On, Control = All, Combine = Yes > Chế độ mặc định không lên thay đổi nếu bạn không đi sâu vào nó)
Enter the number of operations to undo or [Auto/Control/BEgin/End/Mark/Back]
<1>:
#Nếu gõ số n vào thì Acad sẽ hủy bỏ n lệnh trước đó, tương tự như ta dung U với n lần Enter ấy mà iihihhi
# Mark & Back : để đánh dấu lệnh vừa thực hiện, bạn có thể đánh dấu lệnh vừa thực hiện ở nhiều vị trí khác nhau, sau này bạn có thể dùng Back để quay lại chỗ vừa đánh dấu, ( Cad sẽ đưa bạn đến chỗ đánh dấu gần nhất mà bạn Mark)
# BEgin & End: bạn có thể dùng chúng cho việc tập hợp một nhóm lệnh trước đó, thành một khối = 1 lệnh. sau này bạn có thể Undo cả một khối lệnh đó. chú ý: dùng BEgin trước rồi dùng End để kết thúc.
* Chú Ý: thực ra Tiểu Bảo giới thiệu ra để các bạn biết, nâng cao chuyên môn thôi, hihi chứ bình thương Tiểu Bảo vẽ cũng không dung UNDO mà chỉ dùng U là quá đủ phải không. Các bạn coi xong mà có thắc mắc thì cứ PM lại OKie !!! Thui... :beer::beer::beer: Đi nhậu !!!!

DutoanGXD

SmartSoftware
Học Cad Online !!!

4.2 Lệnh REDO phục hồi đối tượng sau lệnh UNDO
a/ Công dụng: TB vừa hướng dẫn xong lệnh Undo,các bạn sẽ thực hành với nó, nếu bạn nào có Enter mạnh quá, lỡ tay Undo luôn cả lệnh khác, thì đừng lo, hãy sử dụng REDO để phục hồi lại lệnh vừa UNDO nhầm đó.
Chú Ý: lệnh REDO chỉ bỏ đi được một bước của UNDO,
b/ Nhập lệnh: REDO hoạc phím tắt Ctrl + Y
c/ Cú pháp: :p :p :p lệnh này chỉ có thế thôi, các bạn biết để còn dùng
Chúc các bạn thành công và một ngày may mắn !!! :beer::beer:

DutoanGXD

SmartSoftware
Học Cad Online !!!

4.3 Lệnh REGEN tái tạo lại bản vẽ
a/ Công dụng: Khi các bạn dùng lệnh Zoom, các đối tượng là đường tròn thường bị méo đi... lệnh này giúp cho ta tái tạo lại toàn bộ bản vẽ, khi ấy cập nhập các biến thay đổi.
b/ Nhập lệnh: Regen (RE) hoạc Regenall
# Đối với Regen: chỉ tái tạo bản vẽ ở một khung nhìn hiện thời
# Đối với Regenall: Tái tạo bản vẽ ở tất cả các khung nhìn hiện có.
4.4 Lệnh vẽ lại bản vẽ trên màn hình, xóa dấu Blip (REDRAW)
a/ Công dụng: Các bạn sử dụng auto cad, chắc đã đôi lần phải khó chịu vì mỗi lần kích chuột lại để lại dấu "+" trên màn hình;
chẳng biết làm thế nào, chán, hihi nhưng không sao, giờ đây, chỉ với một chút hiểu biết về nó, bạn sẽ thấy bỏ đi một vấn đề là đơn giản,
Lệnh REDRAW sẽ vẽ lại bản vẽ trong khung nhìn, đồng thời xóa đi dấu Blip trong bản vẽ.
b/ Nhập Lệnh: REDRAW hoạc R
=> Các bạn thử đi roài sẽ biết.

DutoanGXD

SmartSoftware
Học Cad Online !!!

* các lệnh tác động đến đối tượng: ( lệnh quan trọng )
4.3 Lệnh ERASE xóa hoàn toàn đối tượng trong bản vẽ
a/ Nhập lệnh: ERASE hoạc E (bạn cũng có thể dùng Delete bằng cách chọn đối tượng rồi Delete hihi)
b/ Cú pháp lệnh:
Command: E
Select Objects: chọn đối tượng cần xoá
Select Objects: chọn đối tượng tiếp theo cần xóa hoạc Enter => vậy là xóa đi tất cả những gì bạn muốn rồi :)
* Sau khi thực hiện lệnh E, đối tượng sẽ bị xoá, muốn khôi phục lại bạn có thể dùng OOPS hoạc UNDO;
* Chú ý: Vậy là chúng ta bắt đầu học đến các lệnh vẽ cơ bản (quan trọng nhất) trong trương trình roài, từ bài viết này trở đi Tiểu Bảo sẽ cố gắng đi kèm với phần thực hành. các bạn chú ý theo dõi, và đặt thật nhiều câu hỏi nha. mỗi câu hỏi là một lời động viên đến TB và BQT rất nhiều
Chúc các bạn may mắn !!!
)()( )( )( )( )(​

DutoanGXD

SmartSoftware
Học Cad Online !!!

4.4 Lệnh BREAK ngắt bỏ một đoạn đối tượng trong bản vẽ
a/ Nhập lệnh: Br hoạc Break
b/ Cú pháp lệnh:
Command: BR
BREAK Select object: chọn một điểm trên đối tượng (điểm này là điểm đầu cần xoá)
Specify second break point or [First point]: Chọn điểm thứ 2 hoạc đáp F để cho lại điểm thứ 1 cần xoá
=> như vậy bạn có thể cắt một đoạn giữa trong một đường thẳng, hoạc một cung tròn
* Ta cũng có thể tách đối tượng ra thành 2 phần, bằng Break:
BREAK Select object: chọn một điểm trên đối tượng (điểm này là điểm giữa mà ta muốn tách đối tượng)
Specify second break point or [First point]: @ rồi Enter là xong
=> vậy chỉ với 2 phương thức sử dụng Break bạn có thể làm được nhiều việt lắm, hihih
*Ghi chú: với lệnh break này bạn sẽ cắt đứt một đoạn của đối tượng, nhưng nếu muốn nối lại đoạn thẳng đó thì sao, có nhiều cách, nhưng với lệnh NT ( bạn có thể dùng Autolist Nét Tường mà TB đã hướng dẫn trong "thư viện list" bạn qua đó down về dùng nha) bạn sẽ có thêm một kinh nghiệm vẽ tốt nữa, chúc bạn thành công.
*Tất cả các bài giảng trên nếu có thắc mắc thì các bạn PM lại cho mình, cảm ơn. đặc biệt những bài viết nào có chữ (lệnh quan trọng) thì các bạn chú ý thực hành tốt để phục vụ cho bài thực hành sắp tới..)(

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Lệnh Filter:
Đây là một lệnh rất hay, nó bổ trợ rất nhiều cho chúng ta trong quá trình chỉnh sửa bản vẽ. Nó giúp chúng ta lọc các đối tượng cần chọn một cách nhanh nhất.
Mình gửi kèm theo một file Cad để hướng dẫn dễ hơn.

Đây là một lệnh dùng bổ trợ cho các lệnh khác, mình sẽ lấy ví dụ theo đúng bản vẽ mình đã gửi:
- Ví dụ bạn muốn xóa tất cả các đường kích thước chẳng hạn, quy trình làm như sau:
Command: Gõ E <Enter>
Select Objects: Gõ ‘fi <Chú ý có dấu nháy trước chữ fi> <Enter>
Trên màn hình hiển thị màn hình Objects selection

+ Trong mục Select filter bạn ấn vào nút tam giác và chọn Layer (Vì tất cả nét kích thước được vẽ bằng lớp Kich thuoc)

+ Sau khi chọn layer bạn nhấn trái chuột vào nút Select, hiển thị lên tên tất cả các lớp đã được khai báo trong bản vẽ. Bạn kéo con trỏ xuống và ấn trái chuột vào Kich thuoc, rồi nhấn Ok.

+ Quay lai cửa sổ Objects selection, bạn ấn trái chuột vào nút Add to list, sẽ thấy dòng “ Layer = Kich thước ở phía trên (Kết thúc việc chọn đối tượng để lọc).

+ Tiếp theo đến quá trình lọc đối tượng: Bạn ấn trái chuột vào nút Apply ở góc dưới bên phải nó hiện ra một ô vuông còn dưới dòng lệnh hiển thị câu nhắc “>>Select Objects = Chọn đối tượng” Các bạn cần chọn vùng lọc đối tượng. Như hình dưới vùng chọn chính là hình chữ nhật màu trắng. Khi đó tất cả đối tượng có được vẽ bằng lớp Kich thuoc sẽ được chọn.

+ Dưới dòng lệnh vẫn hiển thị Select Objects: Bạn ấn Enter 2 lần liên tiếp thực hiện lệnh xóa tất cả các đối tượng lớp Kich thuoc.

Kết quả ta có hình sau:

Chúc các bạn thực hiện thành công lệnh này!

File đính kèm

• Cai tao.dwg
    120,2 KB · Đọc: 494
T

tendangky

Guest
tui xin mạo muội pót lên mấy cái bài học autocad này nhé có gì admin thông cảm cho

File đính kèm

• Autocad%203D.rar
    863,3 KB · Đọc: 1.314
N

NamVu

Guest
4.4 Lệnh BREAK ngắt bỏ một đoạn đối tượng trong bản vẽ
a/ Nhập lệnh: Br hoạc Break
b/ Cú pháp lệnh:
BREAK Select object: chọn một điểm trên đối tượng (điểm này là điểm đầu cần xoá)
Specify second break point or [First point]: Chọn điểm thứ 2 hoạc đáp F để cho lại điểm thứ 1 cần xoá
=> như vậy bạn có thể cắt một đoạn giữa trong một đường thẳng, hoạc một cung tròn
* Ta cũng có thể tách đối tượng ra thành 2 phần, bằng Break:
BREAK Select object: chọn một điểm trên đối tượng (điểm này là điểm giữa mà ta muốn tách đối tượng)
Specify second break point or [First point]: @ rồi Enter là xong
=> vậy chỉ với 2 phương thức sử dụng Break bạn có thể làm được nhiều việt lắm, hihih
*Ghi chú: với lệnh break này bạn sẽ cắt đứt một đoạn của đối tượng, nhưng nếu muốn nối lại đoạn thẳng đó thì sao, có nhiều cách, nhưng với lệnh NT ( bạn có thể dùng Autolist Nét Tường mà TB đã hướng dẫn trong "thư viện list" bạn qua đó down về dùng nha) bạn sẽ có thêm một kinh nghiệm vẽ tốt nữa, chúc bạn thành công.
*Tất cả các bài giảng trên nếu có thắc mắc thì các bạn PM lại cho mình, cảm ơn. đặc biệt những bài viết nào có chữ (lệnh quan trọng) thì các bạn chú ý thực hành tốt để phục vụ cho bài thực hành sắp tới..)(

Bạn Vitieubao cho tớ hỏi cái BR này với: Giả sử có 2 đường thẳng A và B song song cắt 1 đường thẳng C. Tớ muốn "bẻ gãy" đoạn thuộc C giới hạn bởi A và B thì dùng BR như thế nào?
BR: ----> select Object: Điểm đầu tiên nó ko lệnh bắt chính xác ở giao điểm của C với A (hoặc B) nhưng điểm thứ 2 thì có bắt chính xác tại giao điểm B (hoặc A). Tớ hỏi cái gì để bắt chính xác được điểm đầu tiên ấy. Thanks!

DutoanGXD

SmartSoftware
Học Cad online !!!

Bạn Vitieubao cho tớ hỏi cái BR này với: Giả sử có 2 đường thẳng A và B song song cắt 1 đường thẳng C. Tớ muốn "bẻ gãy" đoạn thuộc C giới hạn bởi A và B thì dùng BR như thế nào?
BR: ----> select Object: Điểm đầu tiên nó ko lệnh bắt chính xác ở giao điểm của C với A (hoặc B) nhưng điểm thứ 2 thì có bắt chính xác tại giao điểm B (hoặc A). Tớ hỏi cái gì để bắt chính xác được điểm đầu tiên ấy. Thanks!
Câu hỏi của bạn Tiểu Bảo xin được trả lời ở 2 khía cạnh bài học như sau:
1. Bạn hỏi cái gì để bắt chính xác được điểm đầu tiên ấy ?
Trả lời: Chế độ bắt điểm sẽ giúp ích khá tốt cho bạn ở câu hỏi này;
Vậy đặt chế độ bắt điểm ấy thế nào ?
Trả lời: Giữ tổ hợp Shift+ kích chuột phải ---> bạn sẽ có một số các lực chọn để có thể áp dụng bắt điểm.
Bạn chọn Osnap Setting... Tiếp đó Acad sẽ xuất hiện bảng sau:

tr2.764865.bmp

Bạn chọn các chế độ bắt điểm theo ý mình, hoạc có thể chọn một số chế độ bắt điểm đặc biệt phục vụ cho riêng bạn, sau đó nhấn OK.
Tiếp đến khi đã lựa chọn được chế độ bắt điểm như trên rồi, nhưng khi dùng lệnh BR vẫn chưa thể nào bắt được đúng điểm cắt giữa 2 đường thẳng đó thì sao ??? (Có thể xảy ra)
Trả lời:
Khi bạn dùng BR > Enter > Giữa tổ hợp Shift+ chuột phải > chọn Intersection (chế độ bắt điểm cắt giữa 2 đường chéo) như bảng sau:
tr3.197297.bmp

> Vậy là chắc chắn bạn sẽ bắt được điểm cần bắt rồi :p (Các chế độ khác bạn tự tìm hiểu nhé)
2. Theo đúng như bạn đặt câu hỏi ra, Tiểu Bảo đã trả lời rồi, )( nhưng nếu như bạn đẫ học qua lệnh sau đây TB giời thiệu thì chắc chắn bạn sẽ ko bao giờ dùng BR để "cắt đường chéo" như vậy nữa.
Xin giới thiệu bài học tiếp sau bài này chúng ta sẽ học tiếp đó là lệnh TRIM (TR)
Mời các bạn theo dõi, Chúc các bạn thành công !!! Mọi thắc mắc có thể PM, Tiểu Bảo sẽ cố gắng trả lời các bạn,Thanks

DutoanGXD

SmartSoftware
Học cad online !!!

Các bác ơi,làm thế nào để tạo lệnh tắt trong Cad vậy.Ý của em là dùng lệnh tắt ấy.vdụ như muốn gõ lệnh LINE mình chỉ cần nhập L trong khung nhắc Command ấy.

@Cairong: Từ phiên bản cad2005 trở đi thì autodesk đã ko bắt chúng ta phải tìm file Acad.pgp trong cả đống thư mục lung tung nữa. mà chúng ta có một công cụ đi kèm đó là Express, và nó sẽ tìm cho bạn...)(
Vậy cái Express đó là thế nào ?, nó có tiện ích gì ?, và cài đặt ra sao ?; hôm nay Tiểu Bảo xin đưa ra một chút hiểu biết về nó cho mọi người tham khảo OK.

:DEXPRESS TOOL:D
1.Cài đặt:
- Với phiên bản cad 2005 thì khi cài đặt xong phần setup cad, bạn vào Install và chọn Autocad Express tool rồi cài đặt như bình thường (cái này tự tìm hiểu nha)
- Với phiên bản 2007 thì Express đi kèm luôn trong setup cad, vì vậy khi cài đặt bạn nhớ chọn Express tool,
2. Công dụng: ở phần này mình chỉ giới thiệu cho các bạn về tiện ích thay đổi lệnh trong cad, còn các tiện ích khác các bạn tìm hiểu dần dần nhé !
- Trên thanh công cụ > chọn Express > Tools > Command Alias Editor > Acad.pgp

- Trên Acad.pgp bạn có thể Edit, Remove, hoạc Add lệnh mà bạn muốn
- Ví dụ: bạn chọn Add > hiện lên New command alias

- Lúc này bạn có thể chọn lệnh mà muốn đổi ở khung bên dưới (Copy), rồi thay bằng lệnh tắt ở phần bên trên (C).

- Sau đó bạn bấm OK > nếu như trong thư viện lệnh deful của acad đã có thì nó sẽ thông báo, lúc đó ta sẽ chọn một lệnh tắt khác.
=> Vậy là bạn có thể thay đổi được lệnh mà bạn muốn rồi, có gì chưa hiểu bạn PM lại để mọi người tham khảo nha, Chúc bạn thành công ! Thanks

C

Cairong

Guest
Ngoài các Express Tool tôi cũng tìm ra vị trí file acad.pgp rồi ( trong C:\Documents and Settings\user\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2007\R17.0\enu\Support )
Thế còn cái vụ add thêm mẫu tô cho CAD thế nào bác cho biết giúp luôn hộ với ?

DutoanGXD

SmartSoftware
Học cad online !!!

Ngoài các Express Tool tôi cũng tìm ra vị trí file acad.pgp rồi ( trong C:\Documents and Settings\user\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2007\R17.0\enu\Support )
Thế còn cái vụ add thêm mẫu tô cho CAD thế nào bác cho biết giúp luôn hộ với ?

Muốn thêm mẫu Hach cho cad thì bạn phải có một file hack, mình cũng có một cái đây, bạn down về dùng thử nhé.
Khi down load file về > Giải nén > Copy vào phần support (C:\Documents and Settings\user\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2008\R17.1\enu\Support) Như bạn vừa nói ở trên > nếu acad báo "yes - no" thì bạn ghi đè lên (YES) > Nó sẽ thay đổi mẫu Hack mặc định của cad > vậy là được rồi bạn có thể dùng luôn nó, không cần khởi động lại cad.
Chúc bạn thành công !!! :beer:

File đính kèm

• giaxaydung.rar
    118,3 KB · Đọc: 899

DutoanGXD

SmartSoftware
Nhưng để tạo các mẫu đó thì làm thế nào được ? Có PM nào để tạo các mẫu đó

HACI (V. 1.2)
Là một chương trình AutoLISP.... Nó chuyển bản vẽ của bạn thành mẫu hatch, vì vậy nó có thể chuyển đổi dễ dàng biểu tượng, ký hiệu hay mẫu tô thành hatch sử dụng trong lệnh hatch hay bhatch.
Mẫu hatch được AutoCAD tạo và lưu trữ trong file có tên acad.pat trên thư mục support. Chương trình HACI sẽ thêm định nghĩa của mẫu mới vào cuối của file này, hoặc bất kỳ file PAT nào mà bạn chọn. File PAT là một file text, nhưng có đuôi PAT. Bạn có thể hiệu chỉnh những file này bằng Notepad hay bất cứ trình soạn thảo nào.

Hạn chế.
Chỉ có đối tượng LINE được thực hiện, bất cứ đối tượng 2D nào đều có thể chuyển được thành LINE. Bạn phải thực hiện chuyển đổi trước khi sử dụng HACI.
Bạn phải sử dụng một ô 1x1 khi vẽ nguồn. Nguồn cũng có thể nhỏ hơn 1x1 nếu các ô kết quả là tách rời nhau. Nếu bạn sử dụng tên mẫu có sẵn trong file acad.pat, định nghĩa mới sẽ bị bỏ qua. Nếu bạn vẫn muốn sử dụng tên mẫu đã có, trước hết bạn phải xóa mẫu cũ ra khỏi file.

Sự chính xác
Sự chính xác của phép tính bị ảnh hưởng bởi giá trị snap. Giá trị mặc định là 0.05. Giá trị snap càng bé, càng tốn nhiều thời gian để chạy. Giá trị chính xác cực đại cho phép là 0.001.

Đây là bản dùng thử
Giá trị bước nhảy là 0.1. Bạn không thể thay đổi nó. Nếu bạn muốn tạo mẫu phức tạp, bạn phải mua phiên bản đầy đủ.

Hãy nhớ rằng mẫu xuất hiện trong phiên bản thử nghiệm này cũng sẽ có trong phiên bản đầy đủ của HACI! - Muốn tìm hiểu kỹ hơn về Haci thì bạn vô google nhé :D

*Sau bài viết này nếu bạn nào muốn đặt câu hỏi gì thì chúng ta sang bên topic Trung tâm giải đáp Auto Cad nhé, vì toppic này chỉ để hướng dẫn phần lý thuyết thôi - Xin cảm ơn, Xin Chào, và Tạm Biệt !!!*

File đính kèm

• haci.zip
    50,4 KB · Đọc: 470

dohai

Thành viên có triển vọng
Lệnh Filter:
Đây là một lệnh rất hay, nó bổ trợ rất nhiều cho chúng ta trong quá trình chỉnh sửa bản vẽ. Nó giúp chúng ta lọc các đối tượng cần chọn một cách nhanh nhất.
Mình gửi kèm theo một file Cad để hướng dẫn dễ hơn.
........
Chúc các bạn thực hiện thành công lệnh này!

em thử đú xem cách của em và cách của bác cách nào nhanh hơn, dễ làm hơn nhe :):):)
Command: Gõ E <Enter>
Select Objects: Gõ ‘fi <Chú ý có dấu nháy trước chữ fi> <Enter>
Trên màn hình hiển thị màn hình Objects selection filter
-trong mục select filter chọn "add selected object <"
-tiếp theo chọn vào đường dim mình cần xóa hoặc đường line hoặc text.... (cần xóa cái gì thì chọn cái đó) <Enter> -----> trở về bảng Objects selection filter
-trong bảng trên cùng ta xóa hết tất cả các dòng chỉ để lại dòng mình cần (trong VD trên ta định xóa dim thì để lại dòng dimesion)
-chọn apply trở về màn hình cad
-trên dòng cmd : gõ p <Enter> lia lịa là tự nhiên tất cả các dim mất sạch
có thề ứng dụng cho tất cả các loại như đường thẳng, đường tròn, chữ ....
riêng lệch fi có rất nhiều ứng dụng hay lém các bác ah
vd như các bác có thể dùng để hô biến tất cả các đường dim khác nhau, khác lớp, màu sắc, tỷ lệ..... nói chung là khác tất tần tật nhau về cùng 1 loại chỉ bằng 1 lệch này........

*Không trích dẫn bài viết "cả hình ảnh" - Tránh làm loãng room và để cho việc truy cập nhanh hơn, Xin cảm ơn !*

DutoanGXD

SmartSoftware
Học cad online !!!

hihih Hay lắm DoHai as Osinviet :beer:cả hai cách của các bạn đều nhanh và đều có những giúp ích cho công việc của chúng ta nhanh hơn,pro hơn.. hihi xin cảm ơn sự ủng hộ lớp Cad của các bạn...
@Dohai: Tiểu Bảo có một lệnh này, cũng đơn giản, nhưng cũng rất tiện ích, giúp cho ta quản lý bản vẽ một cách nhanh hơn... hihi Tiểu Bảo mời bạn cùng tất cả mọi người cùng đưa ra những phương án hay cho chúng ta cùng học hỏi nhé....

Lệnh FIND:
a. Công dụng: Tìm và thay đổi nhanh các đối tượng được lựa chọn...
b. Command:
> Trên Command Line đánh lệnh FIND > Acad sẽ cho ta hộp thoại Find and Replace như sau:

> Trên hộp thoại ta chọn Select Objects (Ô vuông có hình con chuột bên phải hộp thoại) > Ta lực chọn toàn bộ "vùng" đối tượng cần quản lý > Sau đó nhấn chuột phải hoạc dấu "cách" để trở lại hộp thoại Find and Replace...
> Trên Find and Replace ta đánh từ khóa mà muốn tìm kiếm hoạc thay đổi (ở đây tôi đánh từ GM) ở ô Find text string > Tiếp đó tôi đánh từ khóa mà mình muốn đổi (Đổi ở đây là đổi từ khóa GM bằng một từ khác...) ở ô bên dưới Replace with...(ở đầy tôi dùng từ GXD để thay thế từ GM)
> Khi đã thực hiện xong các bước trên, bạn có một số lựa chọn ở bên dưới... Tiểu Bảo thì muốn thay đổi tất cả từ khóa trong bản vẽ mà mình lực chọn lên sẽ chọn Replace All, còn cácbạn không muốn thay đổi hết, mà chỉ muốn thay một vài từ GM trong đóthì có thể bấm Find rồi Replace từng từ mà bạn muốn... Vậy là bạn sẽ thay đổi được tất cả các từ GM thành GXD trong vô vàn từ khóa chỉ trong vòng 1 phút...
> hihi Các bạn thử đưa ra cách của các bạn xem sao... chúc các bạn vui vẻ :beer:

@All : Thời gian này do bận rộn phần Thư Viện của GXD lên Tiểu Bảo chưa có nhiều thời gian để viết tiếp phần Lý Thuyết... Tiểu Bảo cũng xin mời các bạn cùng tham gia với Tiểu Bảo okie...
Bạn nào thắc mắc về những lệnh gì thì có thể đề cập trực tiếp trong toppic này, Tiểu Bảo sẽ cố gắng giải đáp... Chúc các bạn thành công và mạnh khỏe...

dohai

Thành viên có triển vọng
...
Lệnh FIND:
a. Công dụng: Tìm và thay đổi nhanh các đối tượng được lựa chọn...
b. Command:
...
thank bác,lệnh này em sài rồi.nói chung ngoài chức năng tìm và đổi toàn bộ chữ trong bản vẽ ra thì nó chả có nhiều ứng dụng.
em là em thích tìm hiểu về lệnh fi nhiều hơn.vì lệnh này giúp ta quản lý được nhiều thứ kể cả thay đổi chữ như là lệnh find nhưng thủ công hơn rất nhiều.
-quên mất hehehehe iem xin giới thiệu với cả nhà lệnh qselect hay _qselect cũng là lệnh tìm kiếm nhanh đấy nhưng không sửa (muốn sửa được như lệnh find của bác VTB thì phải kết hợp thêm 1 lệnh nữa)
-lệnh qselect này tìm tất cả các loại như đường, đoạn thẳng, các hình, cung tròn, các chữ như text hay mtext, các loại hacth ...... nói chung là chuyên để tìm kiếm.nó na ná như lệnh fi
-có 1 điểm mà em thích ở lệnh qselect đó là mình có thể lọc được cho mình toàn bộ các dòng text hay MT khác nhau về fone, layer, màu sắc ...... (chỉ cần có 1 điểm chung giữa chúng là oke) bao gồm tất cả cái j trong cad có là lọc được

*DoHai lần sau yêu cầu đừng "trích dẫn" toàn bộ bài của người trước - tránh làm loãng room, Cảm ơn nhiều*

dohai

Thành viên có triển vọng
Xin chào các bạn, hôm nay TB xin trở lại với các bạn bằng một loạt các lệnh cad cơ bản trong trương trình học cad online của chúng ta...
Bài viết trước TB đẫ hướng dẫn qua một số lệnh, cũng như một số trình tự thiết lập không gian bản vẽ. Ngày hôm nay TB xin gửi đến các bạn Chương 2 của trương trình:

* Các Lệnh vẽ cơ bản ( Tiếp )
2.2 Vẽ nửa đường thẳng ( Lệnh: RAY )
a/ Công dụng: để vẽ đối tượng là nửa đường thẳng ( Đường giới hạn một đầu )
b/ Nhập lệnh: RAY ( hoạc dùng lệnh L như phần trên TB đã nói đến )
c/ Cú pháp lệnh:
Command line: Ray <Enter>
Specify start point: điểm bắt đầu P1
Specify through point: điểm đi qua P2
Specify through point: điểm đi qua tiếp P3, P4,...
Bạn có thể vẽ bao nhiêu đường tuỳ thích,điểm khác biệt của lệnh RAY với lệnh Line là bạn có thể vẽ một đường thẳng giới hạn một đầu, còn đầu kia thì dài vô hạn. đây là một lệnh rất hữu ích cho việc vẽ hình chiếu cạnh. các bạn chú ý tìm hiểu nha.
- Say quá, các bác thông cảm.... em té đây mai post tiếp
sao bác không dạy luôn lệnh xline luôn hả bác.2 lệnh này gần như là tương tự như nhau. bác phải nói cả 2 ra thì mọi người dễ so sánh hơn.
-điểm khác biệt của lệnh RAY với lệnh Line là bạn có thể vẽ một đường thẳng giới hạn một đầu, còn đầu kia thì dài vô hạn.
-điểm khác biệt của lệnh XLINE với lệnh RAY là bạn có thể vẽ một đường thẳng mà cả 2 đầu đều dài vô hạn(tức là không có điểm đầu hay điểm cuối, cũng không bị ảnh hưởng khi định bản vẽ bằng lệnh limit hay khi zoom).nếu dùng lệnh trim cắt 1 đầu của đường xline thì đường đó trở thành đường đường ray còn nếu cắt 2 đầu thì trở thành đường line.
- nếu bạn nào hay vẽ tiến độ và biểu đồ nhân lực+ BD ca máy trong cad thì tổ hợp 3 lệnh vports + ray + xline là 1 bí kíp (theo em hiện giờ vưỡn vô đối các bác ah)
bác vitieubao ơi bác gửi cho em những bài bác đã post hay bác đã biên soạn nhé.để em còn học tập.nhà em không có mạng nên thực hành khó quá (ngoài hàng net đâu có cad đâu ah)
bác gửi vào dohai110782@gmail.com cho em nhé.thank bác nhìu :beer::beer::beer::beer:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới