Trách nhiệm của kế toán trưởng trong Ban QLDA ĐT&XD

yugobinh

Thành viên mới
Mình có 1 tình huống xin ý kiến của anh em.
Mình là kế toán trong Ban QLDA.
Vừa rồi có thanh toán khối lượng hoàn thành đợt 1 cho nhà thầu (làm HTKT cho 1 khu dân cư). Sau đó nhà thầu này bỏ thầu. Sau khi thanh tra vô làm việc thì phát hiện 1 vấn đề như sau:
- Theo thiết kế được duyệt đoạn đường thiết kế được duyệt là 100m, Nhà thầu chỉ thi công được 50m, TVGS nghiệm thu 150m. Khi có khối lượng thanh toán kế toán đề nghị kho bạc chi tiền.
- Thanh tra kết luận trách nhiệm thuộc về TVGS và kế toán (Do kế toán không kiểm tra khối lượng hoàn thành; Lưu ý: Công trình chỉ thanh toán đợt 1 nên chưa vượt tổng dự toán được duyệt).
Anh em cho hỏi thanh tra kết luận như vậy có đúng hay không. Do mình học chuyên ngành kế toán nên không thể đọc rõ được dự toán trong xây dựng. Mong anh em cho ý kiến. Nếu có thông tư hay nghị định gì nói rõ nhờ anh em chỉ giùm. Cám ơn nhiều.

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Tất nhiên là bạn không sai nếu thực sự không phát hiện được bạn có sự đi đêm nào đó. Vì quy định khi đầyt đủ hồ sơ hợp lệ thì phải duyệt thanh toán theo hợp đồng. Nếu bạn ngồi nhà và đọc hồ sơ hợp lệ mà vẫn biết bọn nó kê khống khối lượng thì cần gì thằng TVGS.

ngamngui

Thành viên rất triển vọng
Mình có 1 tình huống xin ý kiến của anh em.
Mình là kế toán trong Ban QLDA.
Vừa rồi có thanh toán khối lượng hoàn thành đợt 1 cho nhà thầu (làm HTKT cho 1 khu dân cư). Sau đó nhà thầu này bỏ thầu. Sau khi thanh tra vô làm việc thì phát hiện 1 vấn đề như sau:
- Theo thiết kế được duyệt đoạn đường thiết kế được duyệt là 100m, Nhà thầu chỉ thi công được 50m, TVGS nghiệm thu 150m. Khi có khối lượng thanh toán kế toán đề nghị kho bạc chi tiền.
- Thanh tra kết luận trách nhiệm thuộc về TVGS và kế toán (Do kế toán không kiểm tra khối lượng hoàn thành; Lưu ý: Công trình chỉ thanh toán đợt 1 nên chưa vượt tổng dự toán được duyệt).
Anh em cho hỏi thanh tra kết luận như vậy có đúng hay không. Do mình học chuyên ngành kế toán nên không thể đọc rõ được dự toán trong xây dựng. Mong anh em cho ý kiến. Nếu có thông tư hay nghị định gì nói rõ nhờ anh em chỉ giùm. Cám ơn nhiều.

Về phía trách nhiệm của Bạn (kế toán Ban QLDA):
Theo quy định: khi đầy đủ hồ sơ hợp lệ thì phải duyệt thanh toán theo hợp đồng, điểm này Bạn thực hiện đúng vì đã có tư vấn giám sát xác nhận.
Nhưng Bạn đã thực hiện sai ở điểm: Hợp đồng 100m, Bạn thanh toán 150m.
Cho dù với khối lượng 150m là đúng, thì Bạn cũng chỉ được phép thanh toán 100m trong hợp đồng, số còn lại phải có biên bản xử lý kỹ thuật phát sinh, lập dự toán phát sinh,thẩm tra, phê duyệt, ký kết phụ lục hợp đồng khi đó mới được thanh toán.