Trong trường hợp này có duyệt chi phí thiết kế bổ sung được không ạ?

azumi

Thành viên có triển vọng
Tư vấn thiết kế gói thầu này thông qua đấu thầu rộng rãi. Sau khi thiết kế xong (đã phê duyệt bởi chủ đầu tư) thì phát sinh công việc khoan dẫn để ép cọc. Theo chủ quan của em thì việc này do tư vấn không tính toán chính xác dẫn đến phát sinh làm chậm tiến độ công trình. Trong thiết kế - dự toán bổ sung thì tư vấn có đưa vào chi phí thiết kế bổ sung. Em muốn hỏi là chi phí tư vấn bổ sung này không thể phê duyệt được phải không ạ (vì lý do đây là đấu thầu và lỗi do tư vấn tính toán không chính xác từ đầu).
Không biết như thế có đúng không, mong các bác cho ý kiến và có căn cứ hay cơ sở pháp lý nào thì giúp cho em với ạ. Cảm ơn các bác.

L

levinhxd

Guest
Mình có ý kiến như sau:
- Việc ép cọc thì cần có cọc dẫn là tất nhiên, việc Đơn vị tư vấn thiết kế và cả đơn vị thẩm định không tính phần công việc Chế tạo cọc dẫn phục vụ công tác ép cọc là bị thiết sót! Dù giá trị này không lớn (<=3 triệu đồng)
- Tuy nhiên Gói thầu này đã được đấu thầu rộng rãi, và mình tin chắc trong hồ sơ mời thầu sẽ yêu cầu các Nhà thấu tính các khối lượng "thừa thiếu" mà trong bảng tiên lượng hồ sơ mời thầu chưa tính đến! Khối lượng thừa thiếu này sẽ được các Nhà thầu nộp trong bảng dự toán KL tính thiếu kèm theo! Như vậy, khi làm HS dự thầu, chính nhà thầu thi công cũng không tính đến cọc dẫn khi thi công, như vậy trong trường hợp này, chính Nhà thầu cũng không để ý đến quyền lợi mình được hưởng, và đến bây giờ, nhà thầu không được thanh toán giá trị này cũng không có gì ngạc nhiên cả!

azumi

Thành viên có triển vọng
Không phải cọc dẫn bác ạ, mà là phát sinh công tác khoan dẫn (giá trị xây lắp phát sinh hơn 1 tỷ đồng), như vậy giá thiết kế (nếu được duyệt bổ sung) sẽ thêm khoảng mấy chục triệu gì đó.
Ở đây ý em là do công tác thiết kế không tốt dẫn đến không dự tính được việc phải tiến hành khoan dẫn sau này (phát sinh làm chậm tiến độ thi công công trình) thì việc thiết kế bổ sung có được tính chi phí thiết kế không (khi mà chi phí tư vấn thiết kế của công trình này đã được thông qua giá bỏ thầu khi đấu thầu tư vấn).

M

minhtuong

Guest
Tư vấn thiết kế gói thầu này thông qua đấu thầu rộng rãi. Sau khi thiết kế xong (đã phê duyệt bởi chủ đầu tư) thì phát sinh công việc khoan dẫn để ép cọc. Theo chủ quan của em thì việc này do tư vấn không tính toán chính xác dẫn đến phát sinh làm chậm tiến độ công trình. Trong thiết kế - dự toán bổ sung thì tư vấn có đưa vào chi phí thiết kế bổ sung. Em muốn hỏi là chi phí tư vấn bổ sung này không thể phê duyệt được phải không ạ (vì lý do đây là đấu thầu và lỗi do tư vấn tính toán không chính xác từ đầu).
Không biết như thế có đúng không, mong các bác cho ý kiến và có căn cứ hay cơ sở pháp lý nào thì giúp cho em với ạ. Cảm ơn các bác.
Còn tùy vào điều kiện hợp đồng, theo mình thì với thông tin bạn đưa ra chưa khẳng định được vấn đề là có được thanh toán hay không.