Về định mức chi phí quản lý dự án!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Trong quyết định số 10/2005/QĐ-BXD ngày 15/04/2005 của Bộ xây dựng trong định mức chi phí quản lý dự án có nhân với hệ số 1,1 ở một số vùng nhất định.
Trong công văn 1751/VP-BXD thì khi tính chi phí quản lý dự án không còn nhân với hệ số này nữa.
Em đang có điều thắc mắc về điều này mong các bác thảo luận để làm rõ thêm!
Cảm ơn các bác!

Y

ylangylang2004

Guest
Mình không thấy trong QĐ 10/2005/QĐ-BXD có quy định về việc bổ sung hệ số 1.1 cho một số vùng như bạn nói. Chỉ ở mục 7, phần I có quy định: "Chi phí quản lý dự án của các dự án ở vùng sâu, vùng xa tính theo định mức chi phí quy định và được điều chỉnh với hệ số k=1.25; các dự án ở hải đảo tính theo định mức chi phí quy định và được điều chỉnh với hệ số k=1.35.". Bạn xem lại nhé.
Có thể hệ số 1.1 như bạn nói là tính thêm 10% VAT đấy.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mình không thấy trong QĐ 10/2005/QĐ-BXD có quy định về việc bổ sung hệ số 1.1 cho một số vùng như bạn nói. Chỉ ở mục 7, phần I có quy định: "Chi phí quản lý dự án của các dự án ở vùng sâu, vùng xa tính theo định mức chi phí quy định và được điều chỉnh với hệ số k=1.25; các dự án ở hải đảo tính theo định mức chi phí quy định và được điều chỉnh với hệ số k=1.35.". Bạn xem lại nhé.
Có thể hệ số 1.1 như bạn nói là tính thêm 10% VAT đấy.

Cảm ơn bạn! Đúng là hệ số phụ cấp cho vùng sâu vùng xa. Mình lại nhớ nhầm là 1,1
Vậy tại sao trong 1751 lại không còn hệ số phụ cấp này nữa nhỉ.
Mong nhận đựocư ý kiến thảo luận của các bạn!

Y

ylangylang2004

Guest
Nếu để ý thì bạn sẽ thấy rất nhiều định mức hay quy định nào đó sau một thời gian lại bổ sung, sửa đổi hoặc xóa bỏ. Ví dụ như: hệ số vùng sâu vùng xa trong chi phí QLDA, hệ số 1.2 khi hồ sơ lập theo tiếng nước ngoài; hệ số ca máy 1.055 khi làm việc miền núi, nước mặn; hệ số 1.05 khi cao độ công trình tăng mỗi 4m; hệ số 10% phụ cấp không ổn định sản xuất,...Mình nghĩ đây là quan điểm của những nhà hoạch định chính sách có xét đến thay đổi thực tế. Nếu ban quản lý dự án bảo vệ được luận điểm thì (theo lý thuyết) theo NĐ 99/2007/NĐ-CP có thể thuê tư vấn thực hiện công tác liên quan đến lập giá xây dựng công trình. Đấy là theo câu chữ trong Nghị định. Chào bạn nhé!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mình lại có 1 thông tin rằng Bộ xây dựng chưa thể có một khái niệm về vùng sâu vùng xa để có những hệ số thích hợp (ngoại trừ các vùng như trường sa....
Chẳng hạn đối với 1 huyện ở Đăk Lăk mình so với Hà Nội thì được coi là vùng sâu, vùng xa.
Nhưng so với thành phố BMT thì ... cách vài chục cây số là tới rồi.
Có bác nào có cao kiến thì thảo luận giúp em vấn đề này nhé!

T

td.bitexco

Guest
Đơn giản là sự thay đổi

Mình thấy một số ý kiến thắc mắc của bạn đơn giản như vậy mà cũng có nhiều comment trao đổi qua lại mà lại chưa rõ được bản chất vấn đề. Ở đây chúng ta không nên phức tạp hoá vấn đề như vậy vì đơn giản đó chỉ là một hệ số theo quy định của văn bản, khi được thay thế bởi văn bản khác thì cách tính và giá trị thay đổi theo. Chúng ta không nên đi quá xa trong vấn đề mà theo mình chỉ nên dừng lại ở chỗ hiểu được tại sao lại có sự thay đổi ấy mà thôi. Khi NĐ 99 ban hành thì theo đó rất nhiều các văn bản hướng dẫn được ban hành đề phù hợp với nội dung của NĐ 99, qua đó nâng cao năng lực và tính tự quyết của CĐT cùng với tính chủ động trong công tác quản lý. Các ĐM ban hành mới cũng "rất mở" ở chỗ chỉ mang tính tham khảo và định hướng cho sự vận dụng (không mang tính bắt buộc như trước đây).Mình nói ví dụ thế này : trước đây có một số hệ số điều chỉnh chi phí Ban QLDA, CPC, ... ở các vùng miền khác nhau (vùng xâu, vùng xa được hưởng thêm các hệ số này) nhưng thời điểm này đã thay đổi không được tính thêm các hệ số đó. Có lẽ chăng vùng xâu, vùng xa trước đây do điều kiện đi lại khó khăn, cơ sở hạ tầng chưa phát triển, CP mong muốn kích thích phát triển kinh tế tại các vùng miền đó nên đã kích thích bằng cơ chế riêng. Ngày nay xã hội đã phát triển, các vùng xâu, vùng xa đã phát triển và hệ thống hạ tầng dần được hoàn thiện nên theo đó cơ chế riêng cũng dần bị cắt bỏ.Hy vọng một vài ý kiến trao đổi này giúp các bạn có cái nhìn tổng thể hơn.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Hồi thời 10,11 thì chi phí quản lý dự án nằm chung với các chi phí thiết kế...
Theo 1751 thì tách các chi phí kia ra thàh " Tư vấn đầu tư xây dựng". Vậy thì chi phí quản lý dự án đơn thuần vẫn là chi phí quản lý dự án.
Tại sao trong chi phí thiết kế vẫn đựoc tính hệ số phụ cấp nhỉ?

D

dinhkhuong

Guest
văn bản nào hướng dẫn tính các chi phí trong chi phí quản lý dự án xây dựng. Mong các bạn chỉ cho mình với. cảm ơn

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
- Định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình công bố kèm theo văn bản số: 1751/BXD-VP ngày 14-8-2007 của Bộ Xây dựng.

Tải về tại đây

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới