Về những pháp lý liên quan đến kiểm toán độc lập cho thủ tục quyết toán.

khongtenso0

Thành viên nhiều triển vọng
Xin chào các anh chị em. Em mới bắt đầu được giao thực hiện các công việc quyết toán nên kinh nghiệm chưa nhiều. Em xin được hỏi 1 vấn đề sau.
Hiện nay, khi làm các thủ tục quyết toán thì mình dựa theo thông tư 19/2011/TT-BTC ra ngày 14/02/2011.
Trong "Điều 14. Kiểm toán quyết toán dự án hoàn thành" có đoạn:
...
3. Nhà thầu kiểm toán quyết toán phải là các doanh nghiệp kiểm toán được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật về thành lập và hoạt động doanh nghiệp tại Việt Nam và quy định tại Nghị định số 105/2004/NĐ-CP ngày 30/3/2004 của Chính phủ về kiểm toán độc lập, Nghị định số 30/2009/NĐ-CP ngày 30/3/2009 sửa đổi, bổ sung một số điểm Nghị định số 105/2004/NĐ-CP ngày 30/3/2004 của Chính phủ.
...

Tuy nhiên, hiện nay chúng ta đã có Luật kiểm toán độc lập số 67/2011/QH12 và nghị định 17/2012/NĐ-CP hướng dẫn luật này.
Như vậy hiện nay đã có thông tư nào thay đổi nội dung của điểm 3, điều 14 của Thông tư 19/2011/TT-BTC chưa ạ ? Hay có nghị định nào nói đã bỏ nghị định 105/2014 và NĐ 30/2009 chưa ạ ?

Xin chân thành cảm ơn các bác đã đọc và trả lời

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Bạn đọc luật, nghị định chắc quên đọc phần điều khoản thi thành hay xử lý chuyển tiếp à? Nó nói rõ vấn đề bạn đang thắc mắc đấy. đọc văn bản cần tổng hợp nội dung nữa nhé.

khongtenso0

Thành viên nhiều triển vọng
cám ơn bác đã trả lời. Nếu bác biết xin trả lời rõ hơn chứ trả lời kiểu đó thì làm thằng em mới vào nghề này còn rối hơn :) Em chẳng thấy điều khoản thi hành hay xử lý chuyển tiếp nào có nói đến việc đã bỏ hay chưa bỏ "NĐ 30/2009 sửa đổi, bổ sung một số điểm Nghị định số 105/2004/NĐ-CP" ạ.

Jetli

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
cám ơn bác đã trả lời. Nếu bác biết xin trả lời rõ hơn chứ trả lời kiểu đó thì làm thằng em mới vào nghề này còn rối hơn :) Em chẳng thấy điều khoản thi hành hay xử lý chuyển tiếp nào có nói đến việc đã bỏ hay chưa bỏ "NĐ 30/2009 sửa đổi, bổ sung một số điểm Nghị định số 105/2004/NĐ-CP" ạ.

Nghị định 17/2012/NĐ-CP ngày 13/3/2012:
Điều 22. Quy định chuyển tiếp
Trong thời hạn 02 (hai) năm, kể từ ngày Luật kiểm toán độc lập có hiệu lực, doanh nghiệp cung cấp dịch vụ kiểm toán trước ngày Luật kiểm toán độc lập có hiệu lực phải bảo đảm các điều kiện theo quy định của Luật kiểm toán độc lập và các quy định tại Nghị định này để được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kiểm toán.
Trước 30 ngày kể từ ngày hết thời hạn hai năm chuyển tiếp doanh nghiệp kiểm toán phải làm hồ sơ đề nghị Bộ Tài chính cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kiểm toán theo quy định của Luật kiểm toán độc lập và các văn bản hướng dẫn.
Điều 23. Hiệu lực thi hành
Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 5 năm 2012.
Điều 24. Trách nhiệm thi hành
Bộ trưởng Bộ Tài chính có trách nhiệm hướng dẫn thực hiện Nghị định này; các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chịu trách nhiệm thi hành Nghị định này./.

Bộ Tài chính đã có dự thảo Thông tư V/v Hướng dẫn về trình tự, thủ tục cấp, quản lý, sử dụng Giấy chứng nhận
đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kiểm toán. Tuy nhiên mình tìm mà vẫn chưa thấy công bố chính thức.