Video lắp đặt ván khuôn đổ bê tông tường bê tông cốt thép

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Qua đoạn video sau đây chúng ta sẽ có cơ hội học vài thuật ngữ chuyên ngành tiếng Anh, hình dung quy trình thi công, qua đó phần nào trả lời được câu hỏi vì sao khi tính khối lượng ván khuôn để lập dự toán thì tính bằng diện tích bề mặt bê tông, hiểu kỹ thuật thi công để lập dự toán chi phí tốt hơn. (và có thể) học thêm một điều: nếu biết cách làm việc đa mục tiêu sẽ giúp bạn tăng hiệu suất làm việc, học tập (làm một việc mà đạt được nhiều mục tiêu).

Concrete Forms Construction of Reinforced Concrete Walls: Lắp đặt ván khuôn thi công tường bê tông cốt thép
Day 1 - Setting steel and inspection: Ngày thứ nhất - Lắp đặt cốt thép và kiểm tra
Day 2 - Setting forms and pouring: Ngày thứ hai - Lắp đặt ván khuôn và đổ bê tông
Day 3 - Removing forms: Ngày thứ ba - Tháo dỡ ván khuôn

[youtube]DVC4WkRoVPU[/youtube]

Các bạn để ý: Tại các vị trí cửa, cửa sổ nếu nhịp ngắn thì không có cột chống. Nhưng tại một số vị trí nhịp lớn phải có cột chống phía dưới, nếu không khi đổ bê tông, ván khuôn không chịu được tải trọng của bê tông sẽ bị uỳnh ra, làm giảm chất lượng hoặc không đạt chất lượng đổ bê tông hoặc có thể sụp đổ. Khi đó nếu lập dự toán, nhớ tính thêm cột chống :D.

kieu_kx

Thành viên mới
Anh the anh ơi làm sao down mấy cái video anh gửi
Em đang làm chuyên đề về ván khuôn thép ai có tài liệu gi về ván khuôn thép thì gửi qua cho em với có video cang tốt.
Em có xem mấy cái video trên diên đàn mà sao chẳng thấy chỗ down xuông:):):)

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Anh the anh ơi làm sao down mấy cái video anh gửi
Em đang làm chuyên đề về ván khuôn thép ai có tài liệu gi về ván khuôn thép thì gửi qua cho em với có video cang tốt.
Em có xem mấy cái video trên diên đàn mà sao chẳng thấy chỗ down xuông:):):)
Bạn có thể sử dụng phần mềm download IDM (Internet Download Manager) hoặc MDA (Magic Download Accelerator) để download. Các phần mềm này đều tự kiếm đường link và hiện ra một cửa sổ download files ngay cạnh video hoặc audio với tốc độ rất nhanh.

T

toiyeuem

Guest
cho tui hoi la doan phim do noi ve cach lap dung van khuon nhung theo thuc te neu ma lam nhu tren chac chan betông se bi phinh
tui da tung co kinh nghiem ve chuyen nay do cung la mot bai hoc cho tui nhung theo tui nghi lap dung cotpha ma o co cay chong chac chan se bi phinh

hatrangkba

Thành viên mới
cho tui hoi la doan phim do noi ve cach lap dung van khuon nhung theo thuc te neu ma lam nhu tren chac chan betông se bi phinh
tui da tung co kinh nghiem ve chuyen nay do cung la mot bai hoc cho tui nhung theo tui nghi lap dung cotpha ma o co cay chong chac chan se bi phinh

Vậy chắc bạn ghép ván khuôn mà không có thanh giằng ngang rồi (thanh la).
Xem kỹ đoạn video trên bạn sẽ thấy các thanh la này được đặt vào phần tiếp giáp giữa hai tấm ván khuôn và được cố định bằng các chốt. Điều này giúp ván khuôn không bị phình trong quá trình thi công.