Xin các bác cho lời khuyên?

hai_1401

Thành viên rất triển vọng
Em ngày trước học K49MN của Đại Học XD. Hè 2009 vừa rồi em có đăng ký theo học bằng 2 cũng của Đại Học XD về ngành Xây dựng dân dụng. Kỳ 1 vừa rồi, em bị dính vụ phòng đào tạo quên không ghi tên vào danh sách đã đóng tiền (trong khi em đã đóng tiền hơn 1tr cho gần 20 tín chỉ). Cũng ko may cho em là cái hóa đơn và liên 2 ghi danh sách môn học em làm thất lạc mất, lên phòng đào tạo phản ánh thì nhận được 1 tràng chửi của mấy cái loa (đúng là đàn bà, ức chế thật). Cuối cùng là kỳ 1 vừa rồi em không được môn nào.
Cuối kỳ 1, lúc gần tết em ko đi học nên ko biết lịch đóng tiền. Mấy hôm nay lên thấy mọi người bảo là bây giờ phải xin chữ ký của bà này bà kia thì mới được đăng ký, em cũng làm theo nhưng chả ai ký cho. Thực sự là em nản quá đi mất. Em ko hề ngại đi học, dù công việc của em đi thi công cũng vất vả, nhưng việc đăng ký môn học thì làm em ngại vô cùng. Em không hiểu tại sao mấy thầy cô ở phòng đào tạo lại khó khăn với sinh viên như vậy, luôn làm khó dễ sinh viên, chửi sinh viên là bọn này bọn kia trong khi bọn em có làm gì đến mức phải bị chửi như thế? Và em ko hiểu tại sao, cái phòng đào tạo trường XD lại vô trách nhiệm với sinh viên như thế? Bọn em đi học chứ có phải đi xin của họ cái gì đâu mà họ lại làm thế?
Hiện tại thì em đang tính việc nghỉ học văn bằng 2 của ngành XDDD, 1 phần em thấy khi đi thi công thì không cần thiết phải cần cái tấm bằng này quá, và phần chính thứ 2 là em ngại và ghét phải đến cái trường XD trong vòng 2 năm nữa!
Xin các bác cho em 1 lời khuyên, xin cảm ơn!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Theo TA, bạn đặt chữ NHẪN lên đầu, tiếp tục học cho mình, không thừa bao giờ cả, nhất là đi thi công công việc thất thường lắm (chẳng thế mà Nhà nước cho tính phụ cấp lưu động, không ổn định sản xuất .v.v.), môi trường nước giờ cũng nhiều việc, nhưng có thêm cái bằng DDCN phòng bị, cơ hội cuộc đời rộng mở và an toàn hơn.
TA đôi lúc cũng phiền lòng vì chuyện này, chuyện nọ ở trường Xây dựng (VD: thái độ của đội ngũ coi xe, nhân viên quản lý phòng học). Nhưng ngẫm lại sinh viên xây dựng cũng nhiều chú "chuối" quá, họ không thế rồi cũng sinh ra thế vì phải va quá nhiều chuyện.
No problem đi bạn, sinh viên xây dựng nổi tiếng là "chì" mà, giờ đi làm "chì" đến mức độ "lỳ lợm" nữa.
Cũng mong các thầy cô có trách nhiệm đọc được bài viết của bạn :).
Chúc bạn thành công.

hai_1401

Theo TA, bạn đặt chữ NHẪN lên đầu, tiếp tục học cho mình, không thừa bao giờ cả, nhất là đi thi công công việc thất thường lắm (chẳng thế mà Nhà nước cho tính phụ cấp lưu động, không ổn định sản xuất .v.v.), môi trường nước giờ cũng nhiều việc, nhưng có thêm cái bằng DDCN phòng bị, cơ hội cuộc đời rộng mở và an toàn hơn.
TA đôi lúc cũng phiền lòng vì chuyện này, chuyện nọ ở trường Xây dựng (VD: thái độ của đội ngũ coi xe, nhân viên quản lý phòng học). Nhưng ngẫm lại sinh viên xây dựng cũng nhiều chú "chuối" quá, họ không thế rồi cũng sinh ra thế vì phải va quá nhiều chuyện.
No problem đi bạn, sinh viên xây dựng nổi tiếng là "chì" mà, giờ đi làm "chì" đến mức độ "lỳ lợm" nữa.
Cũng mong các thầy cô có trách nhiệm đọc được bài viết của bạn :).
Chúc bạn thành công.
Đúng vậy, cái trường XD này thật kỳ lạ, từ mấy thầy cô trên phòng đào tạo đến cái bà lao công quét dọn nhà vệ sinh trường đều có thể quát mắng sinh viên một cách thậm tệ. Em đi làm bên ngoài nhiều người động chạm đến mình, mình cũng ko thể hiền lành, nhưng về trường gặp mấy thể loại người này, em thực sự ngán ngẩm, chả lẽ lại ngồi cãi nhau tay đôi à, thế khác gì đàn bà?

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Em ngày trước học K49MN của Đại Học XD. Hè 2009 vừa rồi em có đăng ký theo học bằng 2 cũng của Đại Học XD về ngành Xây dựng dân dụng. Kỳ 1 vừa rồi, em bị dính vụ phòng đào tạo quên không ghi tên vào danh sách đã đóng tiền (trong khi em đã đóng tiền hơn 1tr cho gần 20 tín chỉ). Cũng ko may cho em là cái hóa đơn và liên 2 ghi danh sách môn học em làm thất lạc mất, lên phòng đào tạo phản ánh thì nhận được 1 tràng chửi của mấy cái loa (đúng là đàn bà, ức chế thật). Cuối cùng là kỳ 1 vừa rồi em không được môn nào.
Cuối kỳ 1, lúc gần tết em ko đi học nên ko biết lịch đóng tiền. Mấy hôm nay lên thấy mọi người bảo là bây giờ phải xin chữ ký của bà này bà kia thì mới được đăng ký, em cũng làm theo nhưng chả ai ký cho. Thực sự là em nản quá đi mất. Em ko hề ngại đi học, dù công việc của em đi thi công cũng vất vả, nhưng việc đăng ký môn học thì làm em ngại vô cùng. Em không hiểu tại sao mấy thầy cô ở phòng đào tạo lại khó khăn với sinh viên như vậy, luôn làm khó dễ sinh viên, chửi sinh viên là bọn này bọn kia trong khi bọn em có làm gì đến mức phải bị chửi như thế? Và em ko hiểu tại sao, cái phòng đào tạo trường XD lại vô trách nhiệm với sinh viên như thế? Bọn em đi học chứ có phải đi xin của họ cái gì đâu mà họ lại làm thế?
Hiện tại thì em đang tính việc nghỉ học văn bằng 2 của ngành XDDD, 1 phần em thấy khi đi thi công thì không cần thiết phải cần cái tấm bằng này quá, và phần chính thứ 2 là em ngại và ghét phải đến cái trường XD trong vòng 2 năm nữa!

1. Thực trạng em nêu (nếu không có chút nào phóng đại) thì quả là một thực trạng đáng buồn, đáng phê phán và cần thiết phải được chấn chỉnh ngay để đảm bảo tốt văn hóa học đường.
2. Để giúp nhà trường chấn chỉnh kịp thời vụ việc này em có thể làm đơn trình bày cụ thể và đề nghị nhà trường xử lý những cán bộ vi phạm quy chế giáo dục đại học.
3. Về phần mình, em cũng nên luyện tính bình tĩnh hơn, tìm cách thuyết phục hợp lý (chẳng hạn làm đơn đề nghị phòng đào tạo xem xét giúp đỡ) để các khó khăn được giải quyết dễ dàng hơn vì nếu ai cũng muốn được giải quyết ngay (mà không có đơn từ gì cả) thì họ cũng không thể làm nổi.
4. Đoạn tôi bôi xanh theo ý tôi cũng chưa nên trách nhà trường vì thông tin em nhận được là do "mọi người bảo ..." nhưng vấn đề mọi người này là ai? đó là sự tư vấn của họ hay là quy định của nhà trường? ...
5. Việc em tính bỏ học bằng 2 là tùy em quyết định

chuminh2212

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Theo mình thì bạn nên bình tĩnh, cố gắng suy nghĩ để tìm ra cách giải quyết đúng đắn nhất. Tớ cũng là sv khóa 49 trường Xây Dựng, những chuyện chướng tai trong trường cũng không phải là ít. Giờ đi làm rồi thấy mấy cái đó cũng bình thường, nhớ lại cũng thấy buồn cười:)):)). Ở đâu thì cũng có người nọ người kia, quan trọng là bản thân mình đã đủ cố gắng hay chưa. Bạn cố gắng lên nhé.

L

levinhxd

Guest
Nếu đi làm, và càng làm nhiều việc liên quan đến Chính quyền thì càng phải trải qua nhiều oái oăm. Cũng có thể do thủ tục hành chính ở nước ta vẫn chưa thực sự cải thiện, và cũng có thể do người làm Nhà nước thích thủ tục hành chính là phải rườm rà! Thôi thì đành chịu, có lẽ đầu xuân năm mới đi xin khoảng chục chữ NHẫn về treo quanh nhà sẽ tốt hơn :D!
Ngày xưa mình đăng ký học tín chỉ thấy dễ lắm, tất nhiên phải có cách :D! Mình với 1 ông bạn đăng ký 44-50 chỉ /1kỳ là bình thường!
NHân đây, cũng mong trường DHXD mình sẽ có hòm thư góp ý để sinh viên có thể gửi thư góp ý vào đó, cách này đang được làm tại trường như ĐH ngoại thương, vừa rồi đã có một số động thái tích cực được BGH nhà trường triển khai nhờ những email góp ý rất tâm huyết vv... còn như Thầy Quang khuyên: làm đơn gửi nhà trường, theo em sẽ rất ngại cho Sinh Viên!

Last edited by a moderator:

duytanxd

Đúng là trường hợp của bạn mình cũng thấy đen quá đi thi công đã vất vả bị đủ các đối tác hành hạ rồi về truòng lại bị vậy
Nhung thôi bạn ah. Bỏ qua đi lấy đại cuộc làm trọng khi đi làm cố gắng nắm thông tin học tập để không bị nhu vậy nữa