Xin hỏi hệ số điều chỉnh nhân công máy thi công vào năm 2011

raisoldier

Thành viên có triển vọng
Hiện tại, đã có Nghị định số 107/2010/NĐ-CP ngày 29/10/2010 của Chính phủ Quy định mức lương tối thiểu vào tháng 5/2011, anh chị cho em hỏi, như thế ta phải áp dụng hệ số điều chỉnh nhân công và ca máy thế nào? ngồi chờ các ban ngành chức năng tính toán ra thì lâu lắm.
Cảm ơn anh chị nhiều
:D

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hiện tại, đã có Nghị định số 107/2010/NĐ-CP ngày 29/10/2010 của Chính phủ Quy định mức lương tối thiểu vào tháng 5/2011, anh chị cho em hỏi, như thế ta phải áp dụng hệ số điều chỉnh nhân công và ca máy thế nào? ngồi chờ các ban ngành chức năng tính toán ra thì lâu lắm.
Cảm ơn anh chị nhiều
:D

Câu hỏi của bạn mình có ý kiến như sau:
1. Về phạm vi và đối tượng áp dụng của Nghị định
- Nghị định số 107/2010/NĐ-CP ngày 29/10/2010 về việc QUY ĐỊNH MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU VÙNG ĐỐI VỚI LAO ĐỘNG VIỆT NAM LÀM VIỆC CHO DOANH NGHIỆP CÓ VỐN ĐẦU TƯ NƯỚC NGOÀI, CƠ QUAN, TỔ CHỨC NƯỚC NGOÀI, TỔ CHỨC QUỐC TẾ VÀ CÁ NHÂN NGƯỜI NƯỚC NGOÀI TẠI VIỆT NAM.
- Nghị định số 97/2009/NĐ-CP về việc QUY ĐỊNH MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU VÙNG ĐỐI VỚI NGƯỜI LAO ĐỘNG LÀM VIỆC Ở CÔNG TY, DOANH NGHIỆP, HỢP TÁC XÃ, ... VÀ CÁC TỔ CHỨC KHÁC CỦA VIỆT NAM CÓ THUÊ MƯỚN LAO ĐỘNG.
2. Hiện tại với Nghị định số 97/2009/NĐ-CP thì một số địa phương đã có tài liệu quy định hệ số điều chỉnh dự toán. Một số địa phương thì chưa có. Trên diễn đàn đã bàn luận rất nhiều và có nhiều bài hướng dẫn tính trực tiếp (không qua điều chỉnh) bạn có thể tham khảo.
3. Với nghị định số 107/2010/NĐ-CP: hiện tại chưa có tài liệu nào quy định hệ số điều chỉnh. Phương pháp duy nhất là tính toán trực tiếp. Cách tính cũng y như trên.
Chúc bạn thành công!

estimator

Thành viên rất triển vọng
Chào các bạn!

Nghị định 108/2010/NĐ-CP có hiệu lực vào 01/01/2011. Theo đó thì mức lương tối thiểu vùng tăng lên cao nhất là 1.350.000đ. Vì thế hệ số điều chỉnh dự toán sẽ thay đổi theo.

Do mình ở TP.HCM nên chỉ tính cho TP.HCM mà thôi.

Knc = 3.86

Kmtc = 1.52

Đó là con số do mình tính. Mong nhận sự đóng góp của tất cả các bạn!

raisoldier

Thành viên có triển vọng
bạn ơi, bạn có thể chỉ mình cách tính làm sao ra hệ số đó được không?

Số của mình tính ra là

Knc = 3.86
Kmtc = 1.58

Cảm ơn nhiều :D

Last edited by a moderator:
A

anhquanphi

Guest
đây là NĐ 108 ! mời cả nhà tải về. nghị định này có hai phụ lục hướng dẫn áp dụng mức lương tối thiểu mới theo vùng theo thời gian có hiệu lực thi hành cụ thể! mọi người chú ý để điều chỉnh hệ số nhân công và máy thi công cho phù hợp nhe!
---------
Thân!

File đính kèm

• ND108CP.doc
    80,5 KB · Đọc: 2.508

hunter225

Quản trị cấp cao
Hiện nay công ty mình tính theo cách sau :
- Hệ số nhân công: Do tiền lương của công nhân đều được quy đổi về lương cơ bản ( lương phụ cấp, lương làm thêm...) nên hệ số nhân công K = 1350/350 ( áp dụng cho đơn giá của TP.HCM, với mức lương cơ bản là 350.000 đ/tháng). Do vậy chắc chắn hệ số này là K = 3.86
- Hệ số máy thi công: Công ty mình đang tính như sau, tùy vào từng công trình mà chúng ta có các loại máy thi công, sau khi chạy dự toán, các bạn tổng hợp hết tất cả máy thi công cần thiết phục vụ cho công trình đó, đem ra tính lại chi phí máy thi công sẽ ra một hệ số phù hợp.
File tính hệ số máy thi công các bạn tham khảo ở các tiêu đề trên, lấy lại file năm 2010 cũng được.

File đính kèm

• Dieu chinh MTC nam 2010.xls
    537,5 KB · Đọc: 1.948
Last edited by a moderator:

estimator

bạn ơi, bạn có thể chỉ mình cách tính làm sao ra hệ số đó được không?

Số của mình tính ra là

Knc = 3.86
Kmtc = 1.58

Cảm ơn nhiều :D

Chào bạn!

Hệ số nhân công thì dễ rồi. Còn tính Kmtc thì mình gửi bạn file này tham khảo nha

estimator

Hiện nay công ty mình tính theo cách sau :
- Hệ số nhân công: Do tiền lương của công nhân đều được quy đổi về lương cơ bản ( lương phụ cấp, lương làm thêm...) nên hệ số nhân công K = 1350/350 ( áp dụng cho đơn giá của TP.HCM, với mức lương cơ bản là 350.000 đ/tháng). Do vậy chắc chắn hệ số này là K = 3.86
- Hệ số máy thi công: Công ty mình đang tính như sau, tùy vào từng công trình mà chúng ta có các loại máy thi công, sau khi chạy dự toán, các bạn tổng hợp hết tất cả máy thi công cần thiết phục vụ cho công trình đó, đem ra tính lại chi phí máy thi công sẽ ra một hệ số phù hợp.
File tính hệ số máy thi công các bạn tham khảo ở các tiêu đề trên, lấy lại file năm 2010 cũng được.

Tính cách này là chính xác nhất, mình cũng thích làm theo cách này. Còn hệ số điều chỉnh mà sở xây dựng TP.HCM ra ngày 28/12/2010 xét qua cũng chỉ là tính bằng phương pháp nội suy giống như mình tính, mình tính là 1.344 còn sở là 1.34. Sai số tương đối ít :D

dodungktxd

Chào bạn!

Hệ số nhân công thì dễ rồi. Còn tính Kmtc thì mình gửi bạn file này tham khảo nha

Cách làm của bạn là nội suy tuyến tính. Về cơ bản thì ổn, nhưng vấn đề giải trình với chủ đầu tư khá khó vì các yếu tố khác cấu thành nên giá ca máy có thể không tăng tuyếtn tính. Mình thì vẫn kết phương án tính toán trực tiếp, tức là tính giá NC, giá MTC và nhập trực tiếp trong bảng Chênh lệch vật tư. Độ chính xác gần như tuyệt đối, chủ đầu tư cũng không vặn được.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.

estimator

Cách làm của bạn là nội suy tuyến tính. Về cơ bản thì ổn, nhưng vấn đề giải trình với chủ đầu tư khá khó vì các yếu tố khác cấu thành nên giá ca máy có thể không tăng tuyếtn tính. Mình thì vẫn kết phương án tính toán trực tiếp, tức là tính giá NC, giá MTC và nhập trực tiếp trong bảng Chênh lệch vật tư. Độ chính xác gần như tuyệt đối, chủ đầu tư cũng không vặn được.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.

Chào bạn!

Cách của bạn thì mình vẫn đang áp dụng vì nó sát với thưc tế hơn. Còn bảng của mình post là làm theo cách của Sở xây dựng Tp.HCM hướng dẫn. Bảng này mình lập cũng gần nửa năm rồi. Ngày 28/12/2010 thì sở xây dựng ra công văn điều chỉnh dự toán năm 2010 thì hệ số cũng gần như tương đương của mình.

quyettoan

Chào bạn!

Cách của bạn thì mình vẫn đang áp dụng vì nó sát với thưc tế hơn. Còn bảng của mình post là làm theo cách của Sở xây dựng Tp.HCM hướng dẫn. Bảng này mình lập cũng gần nửa năm rồi. Ngày 28/12/2010 thì sở xây dựng ra công văn điều chỉnh dự toán năm 2010 thì hệ số cũng gần như tương đương của mình.
Hình như cách tính và điều chỉnh hệ số máy thi công của Sở Xây dựng không đề cập đến phần biến động giá nhiên liệu. Chỉ có lương tối thiếu tăng thì chi phí máy tăng theo, còn nhiên liệu sử dụng cho máy thì bất biến.

dodungktxd

Hình như cách tính và điều chỉnh hệ số máy thi công của Sở Xây dựng không đề cập đến phần biến động giá nhiên liệu. Chỉ có lương tối thiếu tăng thì chi phí máy tăng theo, còn nhiên liệu sử dụng cho máy thì bất biến.
Cũng còn tùy bạn à. Một số địa phương thì không quan tâm tới việc điều chỉnh chi phí nhiên liệu trong Hệ số điều chỉnh MTC. Một số địa phương thì tính bao gồm cả phần chi phí nhiên liệu trong Hệ số điều chỉnh. Trong văn bản sẽ ghi chú rõ mức giá Nhiên liệu tương ứng ở một thời điểm nào đó để bạn làm căn cứ.
- Rất tiếc là mình lại không có cái file đó post lên gửi các bạn.

X

xuantien18

Guest

Mình nghĩ là ND108/2010 chứ nhỉ, thay thế ND97/2009.Chắc vẫn là cách tính bình thường như cách tính trước nhưng có cơ sở pháp lý vẫn tốt hơn.

hunter225

Quản trị cấp cao
Chào bạn!

Cách này của bạn khá hay nhưng khi đi giải trình sợ mấy bác CDT không chịu, và có khi lại lỗ cho đơn vị thi công, ví dụ như trong các công trình dân dụng, chi phí máy thi công ít như vậy hệ số điều chỉnh máy sẽ ít đi, trong các công trình giao thông, chi phí máy thi công sẽ cao, do vậy hệ số không thể bằng nhau được. Theo mình thì cách lấy hết máy thi công phục vụ cho công trình rùi đem tính lại chi phí máy thi công là hợp lý nhất, vừa chính xác vừa dễ giải trình với CDT.
Các anh em có kinh nghiệm hơn xin chỉ giáo thêm nhá.

3

3077

Guest
Cách này của bạn khá hay nhưng khi đi giải trình sợ mấy bác CDT không chịu, và có khi lại lỗ cho đơn vị thi công, ví dụ như trong các công trình dân dụng, chi phí máy thi công ít như vậy hệ số điều chỉnh máy sẽ ít đi, trong các công trình giao thông, chi phí máy thi công sẽ cao, do vậy hệ số không thể bằng nhau được. Theo mình thì cách lấy hết máy thi công phục vụ cho công trình rùi đem tính lại chi phí máy thi công là hợp lý nhất, vừa chính xác vừa dễ giải trình với CDT.
Các anh em có kinh nghiệm hơn xin chỉ giáo thêm nhá.

Cách tính này rất hay, vừa chuẩn mà khi chiết tính sang đơn giá dự thầu lại đơn giản nữa.

Du_kick_xom

Thành viên năng động
Theo mình thì cách tính lại giá ca máy căn cứ theo dự liệu đầu vào (xăng, dầu, lương tối thiểu lúc lập dự toán) là chuẩn nhất vì khi thi công tỷ lệ máy trong dự toán khác nhau, loại và số ca máy cũng khác nên nếu dùng một hệ số điều chỉnh chung là chưa hợp lý nhưng điều này lại tiện cho người làm dự toán :D. Năm 2010 ngoài các tỉnh có công văn điều chỉnh và có tính Bù giá ca máy thì tại các tỉnh khác mình vẫn tính theo các này và thấy chủ đầu tư không ý kiến gì cả.
Vấn đề đặt ra ở đây là dùng đơn giá của Bưu chính viễn thông, đơn giá hạ tầng cây xanh, Trạm biến áp là mình pó tay vì chưa có cách gì điều chỉnh cả (vẫn phải tạm dùng hệ số điều chỉnh cũ). :((
Pác nào có cao kiến về phần này cho mình xin ý kiến.
Chúc a e công tác tốt.:D

dungba_tiger

Thành viên có triển vọng
[FONT=&quot]1) Áp dụng hệ số điều chỉnh nhân công cho các công tác [/FONT][FONT=&quot]Gia công và lắp đặt đường ống thông gió[/FONT]
[FONT=&quot]- Theo đơn vị chúng tôi: Phần [/FONT][FONT=&quot]Gia công và lắp đặt đường ống thông gió[/FONT][FONT=&quot] không áp dụng hệ số điều chỉnh nhân công theo điều 2 của hướng dẫn áp dụng chương II mà chỉ tính thêm đầu việc bốc xếp vận chuyển vật liệu lên cao. Vì điều 2 là hướng dẫn cho các công tác [/FONT][FONT=&quot]lắp đặt đường ống và phụ tùng đường ống[/FONT][FONT=&quot] bên trong công trình có cùng điều kiện và biện pháp thi công.[/FONT]
[FONT=&quot] - Tuy nhiên, cũng có ý kiến cho rằng phải áp dụng hệ số điều chỉnh nhân công cho cả các công tác này.[/FONT]
[FONT=&quot]2) Áp dụng hệ số điều chỉnh nhân công cho các công tác [/FONT][FONT=&quot]Lắp đặt hệ thống đường ống và phụ tùng đường ống[/FONT][FONT=&quot]bên trong công trình[/FONT]
[FONT=&quot] - Theo đơn vị chúng tôi: Không áp dụng hệ số điều chỉnh nhân công 1,25 (Theo điều 5 của hướng dẫn áp dụng chương II[/FONT]) [FONT=&quot]cho các công tác [/FONT][FONT=&quot]Lắp đặt hệ thống đường ống và phụ tùng đường ống[/FONT][FONT=&quot]bên trong công trình[/FONT][FONT=&quot] mà chỉ áp dụng cho các hệ thống đường ống và phụ tùng đường ống thuộc mạng ngoài công trình.[/FONT]
[FONT=&quot] - Tuy nhiên, cũng có ý kiến cho rằng phải áp dụng hệ số điều chỉnh nhân công 1,25 cho cảmạng ngoài công trình và bên trong công trình.

Bên em đang có tranh chấp về hai vấn đề này, mong bác nào có kinh nghiệm hãy giúp em. Xin chân thành cảm ơn.
[/FONT]

dainguyen

Thành viên mới
Các bác làm ơn cho em hỏi hệ số nhân công, máy khi lập dự toán XD công trình tháng 1/2011 ĐĐXD: huyện Sơn Dương, Tuyên Quang là bao nhiêu ạ?!

kaka00

Thành viên nhiều triển vọng
up.Áp dụng theo nghị định này thì có hợp lệ không khi chưa có công văn hướng dẫn của các sở, ban ngành ??

honamthang75

Thành viên mới
Chào các bạn, mình mới chập chững vào nghề dự toán! Bạn nào có thông báo giá VLXD và đơn giá nhân công, máy xây dựng mới nhất của tỉnh Hưng Yên thì cho mình xin với!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới