Xin hỏi về tình huống oái oăm trong QLDA

xtazy0

Thành viên rất triển vọng
Xin chào mọi người, mình có 1 câu hỏi về QLDA như sau, rất mong các cao thủ góp ý để tháo gỡ:

Mình hiện đang quản lý 1 dự án bước chuẩn bị đầu tư, gói thầu lập ĐTM. Giá trị HĐ là gần 3 tỷ, hình thức là chỉ định thầu. HĐ đã ký cách đây 3 năm. Bên mình (Ban QLDA) đã tạm ứng 35% giá trị HĐ cho nhà thầu tư vấn như điều khoản HĐ. Tuy nhiên, nhà thầu này cực kỳ củ chuối ở chỗ là từ khi ký HĐ đến nay, họ chưa làm được bất kì khối lượng nào đủ để nghiệm thu cả. Bên mình đã rất rất rất nhiều lần nhắc nhở, đôn đốc, ra văn bản, họp kiểm điểm... nhưng họ vẫn chây ì. Nhà thầu đóng tại TP. Hồ Chí Minh mà bên mình thì đóng ở Hà Nội nên việc kiểm tra trực tiếp cũng không phải đơn giản.

Nếu như bình thường thì mình hoàn toàn có đủ cơ sở để đuổi nhà thầu này, thậm chí là phạt HĐ với họ. Tuy nhiên, oái oăm ở cái khoản tạm ứng kia, nó gần 900 triệu đồng nên không thể nói đuổi là đuổi được. Hơn nữa, điều khoản tạm ứng lại cho phép họ hoàn tạm ứng từng phần cho mỗi đợt thanh toán và chỉ hoàn hết cho đến đợt thanh toán cuối cùng. Cũng phải nói thêm là khi thương thảo và ký HĐ là do bộ phận khác của Ban mình thực hiện, phòng mình chỉ được giao lại mà thôi. Tựu chung lại là nếu cứ tiếp tục như thế này thì mình phải ngậm bồ hòn làm ngọt và chờ đến khi bao giờ xong HĐ mới thôi. Nhưng thời gian thì không cho phép và lãnh đạo cấp trên thì liên tục thúc bách.

Vậy rất mong các cao thủ trong QLDA giúp mình tháo gỡ khó khăn này. Xin cám ơn trước.

• Like
Các tương tác: vna

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Xin chào mọi người, mình có 1 câu hỏi về QLDA như sau, rất mong các cao thủ góp ý để tháo gỡ:

Mình hiện đang quản lý 1 dự án bước chuẩn bị đầu tư, gói thầu lập ĐTM. Giá trị HĐ là gần 3 tỷ, hình thức là chỉ định thầu. HĐ đã ký cách đây 3 năm. Bên mình (Ban QLDA) đã tạm ứng 35% giá trị HĐ cho nhà thầu tư vấn như điều khoản HĐ. Tuy nhiên, nhà thầu này cực kỳ củ chuối ở chỗ là từ khi ký HĐ đến nay, họ chưa làm được bất kì khối lượng nào đủ để nghiệm thu cả. Bên mình đã rất rất rất nhiều lần nhắc nhở, đôn đốc, ra văn bản, họp kiểm điểm... nhưng họ vẫn chây ì. Nhà thầu đóng tại TP. Hồ Chí Minh mà bên mình thì đóng ở Hà Nội nên việc kiểm tra trực tiếp cũng không phải đơn giản.

Nếu như bình thường thì mình hoàn toàn có đủ cơ sở để đuổi nhà thầu này, thậm chí là phạt HĐ với họ. Tuy nhiên, oái oăm ở cái khoản tạm ứng kia, nó gần 900 triệu đồng nên không thể nói đuổi là đuổi được. Hơn nữa, điều khoản tạm ứng lại cho phép họ hoàn tạm ứng từng phần cho mỗi đợt thanh toán và chỉ hoàn hết cho đến đợt thanh toán cuối cùng. Cũng phải nói thêm là khi thương thảo và ký HĐ là do bộ phận khác của Ban mình thực hiện, phòng mình chỉ được giao lại mà thôi. Tựu chung lại là nếu cứ tiếp tục như thế này thì mình phải ngậm bồ hòn làm ngọt và chờ đến khi bao giờ xong HĐ mới thôi. Nhưng thời gian thì không cho phép và lãnh đạo cấp trên thì liên tục thúc bách.

Vậy rất mong các cao thủ trong QLDA giúp mình tháo gỡ khó khăn này. Xin cám ơn trước.
Bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện ra tòa để đòi lại tiền và chấm dứt hợp đồng chứ không lo bị mất tiền tạm ứng

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nhiều khi không phải miền Nam xa xôi đâu mà ngay cả tại Hà nội mình, tôi đã nhiều lần trực tiếp cũng như cử anh em cơm nắm muối vừng từ sáng đến tối tại công ty tư vấn, ngồi kè kè bên cạnh để họ thực dự án của mình đúng tiến độ. Nếu như của bạn gấp thì theo tôi thì bên bạn cử 1 đồng chí chưa có gia đình vào trong đấy ngày nào cũng đến công ty ngồi với đồng chí có trách nhiệm vẽ cho mình. Phương án tòa án là phương án cuối cùng trong điều khoản hợp đồng .

VanToanGXD

Em có chút thắc mắc là với Hợp đồng tư vấn đến 3 tỷ như vậy mà điều khoản hợp đồng khá lỏng lẻo như vậy nhỉ. Tiền nhiều vậy cũng phải có phòng ban pháp chế nào đấy đứng ra mà soạn cái hợp đồng chứ ạ. Chỗ em hợp đồng đến 300 triệu là phải có điều bảo đảm thực hiện HĐ 10%, và bảo lãnh tiền tạm ứng tương đương giá trị tạm ứng rồi. Mấy ông CĐT là cứ phải cầm đằng chuôi, nếu phải ngậm bồ hòn làm ngọt kiểu như anh nói thì acay thật.

xtazy0

Vâng, đúng rồi đấy. Như đã nói ở trên, HĐ này do phòng khác thương thảo và ký HĐ, đến phòng mình thì mọi sự đã rồi. HĐ không có có bảo đảm thực hiện HĐ, không có bão lãnh tạm ứng. Đúng là sai lầm cực lớn. Và bây giờ thì mình là người lãnh hậu quả.

Mình cũng đã nghĩ đến chuyện đưa vụ việc ra tòa án kinh tế và đề xuất với các sếp. Nhưng các sếp thì nói rằng đó là phương án cuối cùng, cực chẳng đã mới làm, còn bây giờ cái chính là dùng các biện pháp mềm dẻo lẫn răn đe để bắt nó làm cho mình. Các sếp ngần ngừ cũng đúng thôi, nhà thầu được chỉ định thầu thì luôn thuộc dạng không dễ xơi rồi ạ, theo như mình biết thì họ còn dắt dây đến cả lãnh đạo Bộ.

Không biết mình phải dùng biện pháp mềm dẻo lẫn răn đe nào thuộc chuyên môn QLDA để giải quyết việc này đây? Rất mong các cao thủ chỉ giáo.

Xe Dap Oi

Bạn thử đề xuất phương án của tôi xem, mình không thể ngồi 1 chỗ được đâu, chả lương chi phí ăn ở cho 1 đồng chí khoảng 1 tháng. Nói ăn vạ thì không phải nhưng không thế thì còn lâu mới được việc. Xã hội mình bây giờ nhiều cái buốn cười lắm. CĐT mang nồi cơm đến cho nhà thầu xúc vào bát ăn

xtazy0

Bạn Xe dap oi ơi, nhà thầu này như là nhà thầu ma luôn vậy. Mình toàn phải liên lạc qua email thôi, gọi điện thoại thì tắt máy, gửi văn bản qua đường bưu điện thì toàn bị trả về (văn thư giải thích là không có ai nhận thư tại địa chỉ của nhà thầu). Giả sử mà bên mình có đến tận nơi thì đoán chắc rằng sẽ gặp 1 căn nhà đóng cửa im ỉm (đây là nhà thầu tư nhân). Nếu có mở cửa thì cũng chẳng có ai làm việc vì chính giám đốc của NT này từng nói là họ đi thuê các chuyên gia bên ngoài làm việc, còn chuyên gia ở đâu thì mình chịu.

NT này thuộc dạng cực kỳ bất hợp tác nhưng mình vẫn phải nhịn họ vì họ giữ tiền của mình. Thế mới khó chịu chứ!

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Lên chùa làm lễ giải hạn đi bạn, còn về mặt pháp luật thì trường hợp này chịu rồi.

Xe Dap Oi

Chuyên gia gì đâu chỉ là cộng tác viên thôi mà, mô hình này thì nhiều rồi. Nhưng nếu còn hoạt động doanh nghiệp chưa giải thể thì truy ra tốt. Mà năng lực của nhà thầu thế này thì nên xem lại lãnh đạo bạn đi, hay lại chấm mút rồi phủi tay nên anh em nó khổ

canhhungksxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Website
www.facebook.com
lúc ký tạm ứng bạn k bat nha thau bão lãnh ah, neu nha thau k thuc hien thi can cu theo hop dong phat thoi dong thoi bao cao co quan cap tren co tham quyen (vd SXD) để có hình thức xử lý như cấm tham gia hđ xây dựng, kể cả cần có thể báo cáo bxd cấm tham gia trên toàn quốc là luc do gd cty xuat hien ah

375049

Thành viên mới
ra ngân hàng thu hồi bảo lãnh là xong thôi mà; nếu hợp đồng ko có bảo lãnh tạm ứng thì thua rồi

gtvtquan

Thành viên năng động
Bên nhà thầu kia không có bão lãnh thực hiện hợp đồng, bảo lãnh tạm ứng à bạn. Nếu có thì việc có gì khó đâu.

0nickname0

:):):):):)
Theo mình đoán là đ/c lãnh đạo ký duyệt tạm ứng hợp đồng đến thời điểm này có thể đang ngồi ghế Cục trưởng hoặc cao hơn :)

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình

Chào bạn Xtaz0! theo quan điểm của tôi buộc phải chấm dứt hợp đồng để chọn nhà thầu khác thực hiện, vì thời gian lập hồ sơ rất cấp bách, nếu để nhà thầu này thực hiện thì không có khả năng hoàn thành. Còn việc tiền đã tạm ứng thì nhờ pháp luật thu hồi. Tiền tạm ứng là mới cho nhà thầu mượn, không làm đúng tiến độ thì đượng nhiên sẽ phải trả cho chủ đầu tư thôi.