Xin hỏi về việc lấy mẫu thí nghiệm bê tông M100

boyfly

Thành viên mới
Em có việc băn khoăn :-w mong các bác chỉ giao cho!
Vấn đề là em nghe nói khi thi công bê tông M100 trở xuống thì không phải thiết kế thành phần cấp phối và lấy mẫu thí nghiệm hiện trường, không biết là đúng hay sai ,nếu không phải lấy thì Quy định nào cho phép như vậy.
Bác nào biết thì chỉ giáo cho em nhé.
Đa tạ!

nguyenxuandoi

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Vấn đề là em nghe nói khi thi công bê tông M100 trở xuống thì không phải thiết kế thành phần cấp phối và lấy mẫu thí nghiệm hiện trường, không biết là đúng hay sai ,nếu không phải lấy thì Quy định nào cho phép như vậy.
Đa tạ!
Bạn tham khảo TCVN 4453-1995
6. Thi công bê tông

6.1. Chọn thành phần bê tông (bắt buộc áp dụng)

6.1.1. Để đảm bảo chất l¬ượng của bê tông, tùy theo tầm quan trọng của từng loại công trình hoặc từng bộ phận công trình, trên cơ sở quy định mác bê tông của thiết kế thành phần bê tông đư¬ợc chọn như sau:

a) Đối với bê tông mác 100 có thể sử dụng bảng tính sắn ghi ở phụ lục C;

b) Đối với bê tông mác 150 trở lên thì thành phần vật liệu trong bê tông phải đư¬ợc thiết kế thông qua phòng thí nghiệm (tính toán và đúc mẫu ).

chipintel_li

Thành viên mới
Bạn tham khảo TCVN 4453-1995

Thiết kế cấp phối thì rõ ràng rồi, nhưng bê tông mác 100 có phải lấy mẫu thí nghiệm tại hiện trường ko ??? Không thấy quy định chỗ nào cho riêng Mác 100 thì phải ... nên vẫn đuối lý -> cứ đổ bê tông -> phải lấy mẫu ?

kschuot

Thành viên mới
Đa tạ!

bạn xem lại tiêu chuẩn quy phạm thi công bê tông nhé, các công trình bên mình làm thì tùy theo chủ đầu tư mà ta làm TKCP thôi

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới