Xin hỏi về sự khác nhau giữa Hợp đồng Liên Danh và hợp đồng Liên Doanh

• Khởi xướng Phạm Minh Tuấn
  • Ngày gửi
P

Phạm Minh Tuấn

Guest
Xin chào các bác, cho em hỏi sự khác nhau giữa hợp đồng Liên Danh và hợp đồng Liên Doanh.
- Công ty em đang triển khai đầu tư xây dựng các dự án dưới dạng Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao (BT), bên em muốn cùng một công ty khác thực hiện dự án BT, như vậy Công ty em ký hợp đồng Liên danh hay hợp đồng Liên Doanh với Công ty kia là đúng và hợp lý.
- Mong các bác sớm hồi âm cho em!

Thank verry much!

nguyenthaivk

Thành viên rất triển vọng
Xin chào các bác, cho em hỏi sự khác nhau giữa hợp đồng Liên Danh và hợp đồng Liên Doanh.
- Công ty em đang triển khai đầu tư xây dựng các dự án dưới dạng Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao (BT), bên em muốn cùng một công ty khác thực hiện dự án BT, như vậy Công ty em ký hợp đồng Liên danh hay hợp đồng Liên Doanh với Công ty kia là đúng và hợp lý.

Thank verry much!

Liên doanh là 1 công ty liên doanh thành lập theo Luật Đầu tư, Luật DN có tư cách pháp nhân, tham gia đấu thầu.

Nhà thầu liên danh là theo trong điều 4 Luật đấu thầu và Nghị định 85/2009/NĐ-CP là do 2 hoặc nhiều nhà thầu cùng họp tác với nhau để tham gia đấu thầu. .

Các quy định và định nghĩa về nhà thầu liên danh bạn có thể xem trong Luật đấu thầu và Nghị Định trên.

P

Phạm Minh Tuấn

Guest
xin được cảm ơn bác Nguyenthaivk nhiều, tôi se xem them

H

Hữu Diên

Guest

Thank verry much!
Sự khác nhau giữa hợp đồng Liên doanh và liên danh ở nghĩa vụ tài chính, tổ chức, hành chính và trách nhiệm. Liên doanh: các bên ( có thể từ 3 bên trở lên ) cùng nhau đóng góp về tài chính, tổ chức, trách nhiệm và thống nhất tên gọi chung. Còn Liên danh chỉ liên kết với nhau về danh nghĩa. Trách nhiệm bên nào bên nấy lo.
Khi nào dùng danh nghĩa Liên doanh, hoặc Liên danh là theo yêu cầu của Dự án và Luật đấu thầu quy định.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Liên doanh: các bên ( có thể từ 3? bên trở lên ) cùng nhau đóng góp về tài chính, tổ chức, trách nhiệm và thống nhất tên gọi chung. Còn Liên danh chỉ liên kết với nhau về danh nghĩa.
Khi nào dùng danh nghĩa Liên doanh, hoặc Liên danh là theo yêu cầu của Dự án và Luật đấu thầu quy định.
Hình như danh nghĩa "Liên doanh" :Dkhông có trong các quy định về đấu thầu chứ ạ?

Cháu đã đọc được ở đâu đó: Liên danh là tổ chức, không phải là pháp nhân. Còn Liên doanh là một pháp nhân cụ thể. Điều này có thể là đúng bác Diên nhỉ?

huytvtl

Thành viên mới
Hợp đồng phòng Las-XD

Xin hỏi tôi có 1 cty tư vấn có chức năng Khải sát địa chất và thí nghiệm, nay chưa có điều kiện để mở phòng thí nghiệm hợp chuẩn ( LAS-XD), Tôi có thể hợp đồng với công ty khác có phòng thí nghiệm hợp chuẩn ( LAS-XD) và lấy dấu của công ty mình không? ( Có nghĩa là xuất hóa đơn của công ty mình)?
Chân thành cảm ơn.

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Thảo luận

Xin hỏi tôi có 1 cty tư vấn có chức năng Khải sát địa chất và thí nghiệm, nay chưa có điều kiện để mở phòng thí nghiệm hợp chuẩn ( LAS-XD), Tôi có thể hợp đồng với công ty khác có phòng thí nghiệm hợp chuẩn ( LAS-XD) và lấy dấu của công ty mình không? ( Có nghĩa là xuất hóa đơn của công ty mình)?
Chân thành cảm ơn.

Không được rồi.Chức năng và điều kiện để có LAS khác nhau,bạn có thể thực hiện KS địa chất theo một HĐ nhưng để có những thông số định tính và định lượng của các mẫu thí nghiệm thì phải có chứng nhận hợp chuẩn của đơn vị có LAS đóng dấu,ký tên cần gì Công ty bạn phải đóng dấu và dấu của CTy bạn chẳng có ý nghĩa gì trong trường hợp này,còn việc xuất hóa đơn theo HĐ của A với bạn thì vô tư.

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Thảo luận

Hình như danh nghĩa "Liên doanh" :Dkhông có trong các quy định về đấu thầu chứ ạ?

Đúng như vậy,vì Liên doanh đã đã trở thành một nhà thầu độc lập rồi với pháp nhân mới-như vậy là đủ điều kiện về pháp nhân để tham gia đấu thầu.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới