Xử lý vấn đề khối lượng thay đổi của Hợp đồng EPC

luong.bkt

Thành viên mới
Xin chào các bạn, mình có một vấn đề liên quan đến thanh quyết toán hợp đồng EPC, mong mọi người chỉ giáo.
- Bên mình là Ban QLDA, thuộc công ty CP tư nhân, bên mình có vay vốn ngân hàng nước ngoài được Chính phủ bảo lãnh để thực hiện một dự án đầu tư xây dựng.
- Bên mình ký hợp đồng tổng thầu EPC của dự án đầu tư đó, hiện đã đưa vào sử dụng nhưng quá trình thanh quyết toán có một số vướng mắc:
1: Trong bảng giá hợp đồng EPC, phần danh mục các thiết bị được cung cấp và số lượng chủng loại của thiết bị được kê theo Thiết kế kỹ thuật. Đến khi có bản vẽ thi công thì số lượng hoặc chủng loại có sự thay đổi đi ít nhiều (các bản vẽ thi công đó đã được bên mình phê duyệt) Vậy việc thanh toán cho Tổng thầu thực hiện như thế nào? theo khối lượng thực tế hay giữ nguyên theo hợp đồng.
Xin cảm ơn các bạn.

• Like
Các tương tác: naat

khangvinhquoc

Thành viên năng động
Theo mình thanh quyết toán phải theo khối lượng thực tế. khối lượng thanh toán phải căn cứ vào khối lượng trong biên bản nghiệm thu. Trường hợp của bạn là khối lượng vật tư thiết bị thì khối lượng đó được nghiệm thu tại biên bản nghiệm thu vật liệu, thiết bị đầu vào. nếu những vật tư thiết bị mà không có trong hợp đồng thì bạn đem đi thẩm định giá lấy đó làm căn cứ sau này thanh toán.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới