Ai biết làm ơn chỉ giùm.....!!!

bluerock_xd

Thành viên rất triển vọng
Hiện mình đang làm dự toán 1 công trình xây dựng chùa với hệ thống vì kèo, cột gỗ, phù điêu, thương lương, câu đầu..... Do lần đầu gặp phải trường hợp này nên có rất nhiều khó khăn mong mọi người tháo gỡ giùm. Mình muốn hỏi 1 vài điều mà mình thắc mắc:
- Thứ nhất: đây là công trình xây dựng mới thế thì mình có sử dụng được định mức tu bổ, phục hồi các công trình văn hóa của Bộ Văn Hóa ban hành không? Hiện mình đã download được tập định mức ban hành tháng 3/2004 không biết hiện nay đã có định mức mới thay thế chưa hay vẫn dùng cái này.
- Thứ 2: Về đơn giá nhân công và nghệ nhân: Đơn giá nhân công thì không vấn đề gì, mình chỉ thắc mắc đơn giá của nghệ nhân. Hệ số thì lấy theo nghị định 205 rồi nhưng khi tính công cho nghệ nhân chúng ta có được tính tất cả các khoản phụ cấp như trường hợp xây dựng bảng lương nhân công không?
- Thứ 3: Các hệ số tỷ lệ của chi phí đuôi mình vẫn áp dụng theo thông tư 04 và phù hợp với loại công trình của mình là được phải không ạh...
Mọi người giúp đỡ mình với nhá, từ hồi ra trường đến giờ toàn đâm đầu đi miền núi làm thủy điện, giờ vừa về xuôi đã húc ngay phải đá...hix hix....

bluerock_xd

Hu hu! Sao không ai giúp đỡ thế này... Có ai biết không ạh! Giúp với.........! Please.........!

quocbao_vqb

Thành viên mới
Học Thủy lợi chăng. K bao nhiêu đấy bác.
Về dự toán thì công trình bác cực kì đặc thù nên bác cần phải có 1 cuốn dự toán mẫu của dạng công trình đó
Còn nếu ko có thì sơ bộ thế này:
Với các công trình đặc thù chưa có hoặc quy định không cụ thể thì bác cứ làm theo những gì bác cho là đúng
Bác nên hiểu là quan trọng nhất là bên thẩm tra và bên chủ đầu tư chấp nhận con số cũng như chi phí đó
Để họ chấp nhận thì những giải trình của bác phải hợp lý, vấn đề không có đúng có sai mà là hợp lý. Kể cả kiểm toán và thanh tra vào cũng không sợ
1 nguyên tắc cần nhớ để ko bị sờ gáy là đừng làm sai những cái đã quá hiển nhiên. Vậy thôi

bluerock_xd

Thực ra ở đây em cũng chẳng lo vấn đề chủ đầu tư hay thẩm tra. Chỉ có điều nó là công trình mang tính tôn giáo, tâm linh nên em chỉ muốn tìm hiểu cặn kẽ để làm cho nó cẩn thận thôi. Dự toán mẫu thì tìm mãi mà không thấy đâu. Có vẻ anh em trên diễn đàn cũng ít người làm cái món này nhỉ? thôi đành vậy......
Mà em học xây dựng chứ không học thủy lợi :D