Ai rành về luật đầu thầu và nghi định 85, giúp mình với !

leocaydua

Thành viên nhiều triển vọng
Website
www.facebook.com
Chào các anh chị tham gia diễn đàn ! Nhờ các anh chị hướng dẫn giúp em trường hợp này.
Hiện công ty em đang là chủ đầu tư của 1 dự án Y TẾ ở Hà Nội, vì là sự án Y tế nên công ty em sử dụng vốn ưu đãi của nhà nước. Năm 2008, công ty tổ chức đấu thầu và lựa chọn được 1 nhà thầu thi công (đơn vị này là 1 tổng công ty thuộc nhà nước) và 1 nhà thầu tư vấn thiết kế, quản lý dự án theo luật đấu thầu và nghị định 85. Đến tại thời điểm này thì đơn vị thi công đã hoàn thành phần ngầm và tầng hầm, đơn vị tư vấn thiết kế, quản lý dự án vẫn tiếp tục công việc thiết kế. Thời gian thực hiện dự án tới đây, công ty em muốn đưa 2 đơn vị thi công và tư vấn thiết kế mới vào thay thế 2 đơn vị thi công và tư vấn thiết kế cũ. Để làm được điều đó thì bên em cần phải làm như thế nào ? Cần có những hồ sơ văn bản nào ? Làm như thế có vi phạm luật đấu thầu ko ? (Chả là đơn vị em đã lên tập đoàn, thành lập công ty con là công ty thi công nên muốn đưa vào thi công phần còn lại của dự án )
Nhờ các anh chị giúp em !
Thanks

doan_minh_anh

Thành viên rất năng động
Cái này đầu tiên bạn phải xem, kiểm tra lại hợp đồng của các bạn đối với hai nhà thầu đang làm B cho bên B. Nếu họ vi phạm về hợp đồng, hoặc phạm vi công việc trong hợp đồng của bạn thì bạn có thể chấm dứt hợp đồng. Tuy nhiên, nếu họ tuân thủ hợp đồng, không vi phạm gì thì việc bạn đẩy họ ra phải có nguyên nhân khác. Không thể tùy ý thích là cho họ out được. Bạn xem các quy định về hợp đồng nhé!

leocaydua

Thành viên nhiều triển vọng
Website
www.facebook.com
Àh, trường hợp bên cty mình và 2 đơn vị nhà thầu thỏa thuận đồng ý thanh lý hợp đồng, nếu như thế thì cần phải làm thủ tục, bổ sung hồ sơ gì để 2 đơn vị mới nhảy vào. Vì trước đây bên mình lựa chọn nhà thầu tuân theo luật đấu thầu, vốn bên mình sử dụng trong dự án này là vốn ưu đãi của nhà nước...

nguyen anh tuan quynh

Thành viên có triển vọng
theo mình biết thì chỉ cần thương thảo lại HD và ký HD mới là ổn

Chicken

Thành viên có triển vọng
Trường hợp của bạn, tôi nghĩ đầu tiên bạn đọc kỹ lại hợp đồng, có các trường hợp xảy ra:
1.Tại điểm chấm dứt hợp đồng, nếu thấy có điều khoản tự chấm dứt bởi 1 bên (A hoặc B) và không có ràng buộc nào khác thì bạn có thể chấm dứt ngay hợp đồng.
2. Nếu điều khoản hợp đồng chỉ có điều khoản chấm dứt khi gặp sự cố bất khả kháng và có điều khoản chấm dứt khi hai bên thoả thuận thì mời họ đến thương thảo để chấm dứt hợp đồng (bước này khá khó nhai vì khi chấm dứt họ phải tính toán lời lãi nên chắc mất nhiều thời gian và công sức của cả đôi bên, cãi nhau chắc cũng nhiều :)) ). Trường hợp này nếu họ không chịu thì bạn không thể tự huỷ hợp đồng vì không cẩn thận ra toà án giải quyết đấy nhé.
3. Nếu họ vi phạm một số điều trong hợp đồng, ví dụ như chậm tiến độ, nhân lực không đúng hoặc không đầy đủ theo HSDT,... thì bạn cố gắng lập biên bản, công văn đi lại nhiều lần nhắc nhở,... đến khi tập hợp đủ rồi thì gọi họ đến và chấm dứt theo điều khoản của hợp đồng.
Nhưng theo quan điểm của tôi thì bạn nên để cho họ làm xong hết công trình, không nên chấm dứt giữa chừng rất phức tạp, dễ hầu toà lém mà có khi còn bị ăn gạch nữa ấy :confused:

DLSS

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
(Chả là đơn vị em đã lên tập đoàn, thành lập công ty con là công ty thi công nên muốn đưa vào thi công phần còn lại của dự án )

Vừa mới ngoi lên được tập đoàn đã nghĩ đến chuyện làm ăn chụp giật rồi! :(:)(:)((

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới