Áp dụng định mức cho Biện pháp thi công Hệ sàn đạo đóng cọc BTCT dưới nước

tuandinhvuha

Thành viên mới
Em có một vấn đề mong được các cao nhân chỉ dạy ạ. Đầu bài như sau:
Em làm dự toán đóng cọc BTCT dưới nước: Chiều dài tuyến 90m. Chia làm 3 đơn nguyên, mỗi đơn nguyên 30m. Luân chuyển 3 lần, thi công trong 2 tháng
BPTC lập 1 Hệ sàn đạo tính cho 1 đơn nguyên là 20 tấn. Em tính như sau:
Chi phí sản xuất sàn đạo: 2%*20*3*2=2.4T (Vật liệu chính)
Chi phí lắp dựng: 7%*20*3= 4.2T (Vật liệu chính)
Chi phí tháo dỡ = 60% Lắp dựng.
Mong các Anh/ Chị cho em ý kiến, em tính như vậy có đúng không ạ.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Bạn lưu ý về nội quy tham gia diễn đàn nhé, bạn mắc 2 lỗi:
1. Tiêu đề bài viết bạn đặt là "xin chào các anh/chị diễn đàn GXD..." tưởng tượng ai cũng đặt tiêu đề như vậy thì sao tìm kiếm, tra cứu được bài vở trên diễn đàn, nên bạn làm tôi lại phải mất công đi sửa lại tiêu đề.
2. Bạn gửi bài viết không đúng mục để phân loại, nên tôi lại mất công di chuyển bài về vị trí. Diễn đàn rất nhiều bài viết, nếu cứ gửi lên lung tung, lộn xộn thì sau sẽ không ra làm sao. Vấn đề của bạn là hỏi về áp dụng định mức hao phí để tính đơn giá, tôi chuyển về mục Định mức, giá xây dựng, chỉ số giá.
Khi bạn gửi câu hỏi, thay vì tập trung vào giải đáp cho bạn thì tôi hoặc các thành viên Ban QL diễn đàn lại mất thêm công sức cho 2 vấn đề trên. Vì thế, hãy chú ý, được việc mình, nhưng cần đặt địa vị người khác.

Khi viết câu hỏi bạn sử dụng chưa đúng thuật ngữ: bị lẫn giữa Chi phí và Hao phí. Chi phí tính bằng tiền, Hao phí thì mới là tấn.

Về vấn đề của bạn hỏi, mở quyển định mức số 1776/BXD-VP ra tra cứu, có vẻ bạn đã áp dụng đúng:
- Theo ghi chú áp dụng mã AI.11900 Sản xuất hệ khung dàn, sàn đạo, sàn thao tác như sau:
Trường hợp sử dụng hệ khung dàn, sàn đạo, sàn thao tác làm biện pháp thi công thì hao phí vật liệu chính (thép hình, thép tấm, thép tròn) được phân bổ vào công trình tương ứng với thời gian sử dụng trong một tháng bằng 2%. Hao hụt vật liệu chính (thép hình, thép tấm, thép tròn) cho một lần lắp dựng và một lần tháo dỡ tháo dỡ bằng 7%.
- Và theo ghi chú áp dụng mã AI.63300 Lắp dựng kết cấu thép hệ khung dàn, sàn đạo, giá long môn như sau:
Tháo dỡ khung, dàn, sàn đạo, giá long môn hao phí vật liệu, nhân công, máy thi công tính bằng 60% định mức lắp dựng.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới