Bài giảng thanh toán!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Đây là bài giảng thanh quyết tóan công trình của Viện Kinh tế Bộ Xây dựng!
Mình Share lên cho các bạn cùng tham khảo!

File đính kèm

• Bai giang thanh toan trinh chieu.rar
    17,9 KB · Đọc: 4.886
M

manhhung301182

Guest
quyết toán theo TT06/TT-BXD

cám ơn bạn về tài liệu bạn share cho mọi người nhé!
Diễn đàn thật bổ ích đầy
Ah, nhân đây mình cũng có vấn đề cần hỏi:
Trong phụ lục 02 của TT06/2007/TT-BXD ngày 25/7/2007 của Bộ Xây dựng có cột Đơn giá thanh toán. Vậy, đơn giá thanh toán đó có phải chính là phần Đơn giá điều chỉnh theo Quy định của HĐ trong phụ lục 03 của TT đó không?Mình hỏi thế vì trong công trình mình đang hoàn thiện QT thì có phần gia công cóc cặp ray giá hơi thấp.Vì trước kia làm HS tự thực hiện mình đã đề xuất giá phần đó nhưng Chủ Đầu tư đã bỏ đi và trả lời rằng sẽ điều chỉnh khi QT.Khối lượng cóc thì không thay đổi, chỉ có phần giá mình muốn đưa giá mới sau điều chỉnh vào.Lúc đó thì phần thanh toán cóc cặp ray của mình sẽ đưa vào phụ lục nào của TT06.
Cám ơn nhiều nhé!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Tiếp theo là bài giảng thanh quyết toán vốn đầu tư công trình.

File đính kèm

• Bai giang ve thanh quyet toan-30-11-2008-TKV.doc
    271 KB · Đọc: 1.862

luongvmdt

Thành viên có triển vọng
Cam on ban da Share File nay. Hien nay minh dang lam cho Ban QLDA cua cong ty va dang giam sat mot cong trinh dang thi cong xong phan mong va chuan bi lam thu tuc thanh toan. Minh muon hoi ban la hien nay cong tac thanh quyet toan van ap dung duoc thong tu 06/2007/TT-BXD co duoc khong? va thoi gian tiep nhan va giai quyet ho so thanh quyet toan cho nha thau la 03 ngay thi cai nay quy dinh o thong tu nao?

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Cam on ban da Share File nay. Hien nay minh dang lam cho Ban QLDA cua cong ty va dang giam sat mot cong trinh dang thi cong xong phan mong va chuan bi lam thu tuc thanh toan. Minh muon hoi ban la hien nay cong tac thanh quyet toan van ap dung duoc thong tu 06/2007/TT-BXD co duoc khong? va thoi gian tiep nhan va giai quyet ho so thanh quyet toan cho nha thau la 03 ngay thi cai nay quy dinh o thong tu nao?

Chào bạn!
Đề nghị bạn lưu ý khi viết bài trên diễn đàn cần phải viết bài có dấu nhé!

Hiện nay công tác thanh toán, hợp đồng vẫn thực hiện theo nghị định 99/2007/NĐ-CP ngày 13/6/2007 của Chính phủ. Thông tư 06/2007/TT-BXD hướng dẫn hợp đồng trong xây dựng theo Nghị định 99.
Bạn xem đoạn trích đây được trích trong thông tư 06 để biết được thời hạn thanh toán quy định là 03 ngày quy định ở đâu nhé!
2.8.8. Thời hạn thanh toán
Trong hợp đồng các bên phải qui định thời hạn bên giao thầu phải thanh toán cho bên nhận thầu sau khi đã nhận đủ hồ sơ thanh toán hợp lệ theo qui định của hợp đồng nhưng không được vượt quá 10 ngày làm việc.
Đối với các công trình xây dựng sử dụng vốn ngân sách Nhà nước, trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị thanh toán hợp lệ của nhà thầu, chủ đầu tư phải hoàn thành các thủ tục và chuyển đề nghị thanh toán tới cơ quan cấp phát, cho vay vốn. Trong năm kết thúc xây dựng hoặc năm đưa công trình vào sử dụng, chủ đầu tư phải thanh toán cho nhà thầu giá trị công việc hoàn thành trừ khoản tiền giữ lại để bảo hành công trình theo qui định.
Thân chào!

H

HVMT

Guest
Giúp tôi!Sư khác nhau về nội dung thanh quyết toán giữa các hình thức hợp đồng!

"Căn cứ theo dự toán cũng như các quy định, hướng dẫn hiện hành của Nhà nước về định mức, đơn giá; Căn cứ vào đơn giá trong hóa đơn tài chính đối với các yếu tố đầu vào của nhà thầu như vật tư, máy móc, thiết bị và các yếu tố đầu vào khác" Diễn đàn có thể giúp tôi Cơ sở thanh quyết toán theo căn cứ trên trong hai phạm vi:
- Hình thức lựa chọn nhà thầu nào?
- Hình thức hợp đồng nào?

Last edited by a moderator:
T

tunk

Guest
Phụ cấp ca 3 !
Công ty mình đang thi công thủy điện Buôn Tua Srah - Gia Lai. Mình đang tính phụ cấp ca 3. Theo thông tư hướng dẫn (công trình thủy điện) thì chi phí phụ cấp ca 3 tính bằng 30% chi phí ca ban ngày. Phương pháp tính của mình tính theo dự toán thiết kế, nghĩa là mình tính bằng 1/3 khối lượng thiết kế (Ví dụ công tác bê tông hố móng là 3000m3 thì mình tính phụ cấp ca 3 cho 1/3 x 3000m3 = 1000 m3 bê tông - coi một ngày làm 3 ca). Mình muốn tham khảo ý kiến của mọi người

T

tinhngo

Guest
hỏi bảng quyết toán về khối lượng và nghiệm thu công trình

em đang có 1 bảng quyết toán về khối lượng và nghiệm thu công trình nhưng không ghi rõ các mục.Anh có thể gửi cho em 1 bảng mẫu về quyết toán được không em đang cần gấp.

Last edited by a moderator:
T

thaobeont

Guest
các bác có bác nào biết về hồ sơ kiến trúc quy hoạch cảnh quan ko ? cho em xin một bộ em đang cần quá .cám ơn cả nhà nha !

nucehanoi

Thành viên rất triển vọng
Quản lý vấn đề thanh quyết toán công trình

Cảm ơn tất cả mọi người đã viết bài cho vấn đề này. Tôi thấy đây là một mảng rất quan trọng, và có nhiều cái cần phải học.

Tiện đây tôi có một vấn đề về thanh quyết toán, mong những ai có kinh nghiệm chỉ bảo. Làm thế nào để quản lý quá trình thanh quyết toán của nhiều công trình một lúc cho thật tốt. Xin cảm ơn nhiều !

m0ngc0emkeben

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Cảm ơn tất cả mọi người đã viết bài cho vấn đề này. Tôi thấy đây là một mảng rất quan trọng, và có nhiều cái cần phải học.

Tiện đây tôi có một vấn đề về thanh quyết toán, mong những ai có kinh nghiệm chỉ bảo. Làm thế nào để quản lý quá trình thanh quyết toán của nhiều công trình một lúc cho thật tốt. Xin cảm ơn nhiều !

Theo mình bạn chỉ cần lập một bảng EXCEL theo dõi từng hạng mục công trình là được thôi mà. Bạn có thể xem qua mẫu mình tự làm nhé, mình thấy theo dõi cũng rất dễ hiểu.
Thân./.

File đính kèm

• Theo doi tinh hinh thanh toan.xls
    29 KB · Đọc: 594

ngthuyduong

Thành viên mới
Giúp tôi!Sư khác nhau về nội dung thanh quyết toán giữa các hình thức hợp đồng!

"Căn cứ theo dự toán cũng như các quy định, hướng dẫn hiện hành của Nhà nước về định mức, đơn giá; Căn cứ vào đơn giá trong hóa đơn tài chính đối với các yếu tố đầu vào của nhà thầu như vật tư, máy móc, thiết bị và các yếu tố đầu vào khác" Diễn đàn có thể giúp tôi Cơ sở thanh quyết toán theo căn cứ trên trong hai phạm vi:
- Hình thức lựa chọn nhà thầu nào?
- Hình thức hợp đồng nào?

ngthuyduong

Thành viên mới
Xin chào cả nhà!

Không biết có đúng cái bạn cần không nhé. Có quy định cụ thể về Hồ sơ thanh toán HĐXD tại điều 19 Nghị định 48/2010/NĐ-CP ngày 7/5/2010 đấy. Bạn tham khảo thử.

cuthingoclan

Thành viên có triển vọng
Thủ tục thanh toán khối lượng phát sinh tăng

Các anh chị cho em hỏi về thanh toán phát sinh tăng hạng mục công việc có trong hợp đồng. Hiện nay trong tay em có các tài liệu sau:
+ hợp đồng theo đơn giá;
+ biên bản nghiệm thu công việc hoàn thành: phát sinh tăng ở 3 hạng mục công việc có tên trong hợp đồng;
+ Dự toán duyệt phát sinh tăng;
+ Phụ lục thanh toán số 02, 04 và 01 (01 có cộng phần phát sinh tăng ở 04 vào);
+ Công văn đề nghị thanh toán.
Tuy nhiên, bộ phận thanh toán yêu cầu triển khai ký kết PHỤ LỤC HỢP ĐỒNG đưa giá trị phát sinh vào giá trị hợp đồng.
Anh chị hướng dẫn thêm cho em về công tác này với, áp dụng quy định nào ạ?