Bóc tách khối lượng

hq2149

Thành viên có triển vọng
Em mới ra trường và đang bóc tách lại khối lượng theo hoàn công. Khi quyết toán mình phải bảo vệ được khối lượng đã làm đúng không ạ,vậy các bác có cách nào bảo vệ hay cho em học hỏi với ạ, xin nói thêm là công trình quốc gia đấy ạ.Thanks

V

VINACONEX-VCG

Guest
Em mới ra trường và đang bóc tách lại khối lượng theo hoàn công. Khi quyết toán mình phải bảo vệ được khối lượng đã làm đúng không ạ,vậy các bác có cách nào bảo vệ hay cho em học hỏi với ạ, xin nói thêm là công trình quốc gia đấy ạ.Thanks
Bạn hỏi chung chung thế thì làm sao mọi người trả lời giúp bạn được. Nhưng nói chung thì bạn cứ bóc tách cẩn thận, cách tính toán của bạn phải dựa vào bản vẽ thiết kế + dự toán + hoàn công thực tế, các khối lượng phát sinh hay thay đổi thiết kế tại hiện trường phải có biên bản phát sinh có ký tá đàng hoàng. Bạn cũng nên tìm cái Công văn số 737/BXD-VP của BXD về việc công bố hướng dẫn đo bóc khối lượng xây dựng công trình mà đọc để có căn cứ mà bảo vệ khối lượng tránh bị người ta cắt xén. Công văn này đã có trên diễn đàn rồi đấy. Có gì khó khăn bạn cứ mạnh dạn post lên để anh em giúp đỡ bạn nhé, thân chào bạn!

VNIKEDA

Thành viên mới
Muốn học bóc tách khối lượng nhanh nhất có lẽ là tìm kiếm một số công trình cụ thể đã có bản vẽ hoàn công và bản quyết toán.Trước hết là kiểm tra các đầu mục công việc của quyết toán xem có đủ không, nó được bố trí với trình tự/cấu trúc như thế nào, việc gì trước, việc gì sau,.... Kiểm tra ở đây thực chất là học bởi vì quyết toán là tiền của nhà thầu nên họ cẩn thận, ít bỏ qua khối lượng. Mà nếu họ có bỏ qua thì ta đặt câu hỏi và nhờ bạn bè giải đáp.Tất nhiên là Quyết toán nên nó sẽ bao gồm cả khối lượng phát sinh được duyệt và muốn có phát sinh thì cũng phải có thiết kế (bản vẽ) được duyệt.
Vậy là việc list được danh mục hạng mục công trình đầy đủ cũng chỉ cần đến trình độ sử dụng Excell thậm trí là word cũng được. Giả sử làm nhà thì trước hết phải đào móng như vậy ta phải tìm đến hạng mục công việc đào đất trong Định mức xem có bao nhiêu loại đào thì căn cứ vào bản vẽ thiết kế xem công việc của ta thuộc loại đào nào (cứ đúng tiêu chí của định mức mà kiểm tra), có mã hiệu ntn, có đơn vị khối lượng ntn...Đào đất xong thì phải tính đến việc đổ đất đi hoặc tập kết chỗ nào để dùng lại... Cứ thế..cứ thế... chẻ nhỏ công việc mà tính.
Tiếp đến là việc tính toán khối lượng thì cũng tương tự như vậy ta xem họ tính như thế nào rồi bắt chước. Đương nhiên là phần này thì nên dùng excell chứ dùng word thì lâu hơn vì phải dùng máy tính cầm tay và ta cũng phải thường xuyên kiểm tra cách tính xem có đúng với đơn vị tính khối lượng của hạng mục như List đã đưa ra không (với thủ công thường là 1m3, máy là 100m3 chẳng hạn...)
Vậy là qua vài ba công trình thì ta tính được khối lượng. Một vấn đề đặt ra là có rất nhiều kiểu tính khối lượng khác nhau thì nên xử lý như thế nào. Để xử lý thì ta nên thu thập công trình từ 1 công ty, bởi vì chỉ có một vài sư phụ chuyên làm dự toán, hoặc tìm kiếm dự toán của 1 sư phụ...chúng ta có quyền nhận xét cách làm của sư phụ đó hay dở ra sao mà cũng chả cần nói lại với sư phụ đó làm gì (nếu gặp thì cứ khen vài câu)... miễn là ta nổi được. Sau khi nổi được rồi thì muốn bơi ngửa, bơi ếch, bơi nhái...tính sau. Và tóm lại nổi rồi thì kiểu gì cũng bơi được.x(
À mà nếu quen biết mấy ông thanh tra kiểm toán thì xin tài liệu công trình (nếu đối thủ của ông ấy trong cơ quan thanh kiểm càng tốt) còn của ông đó thì nhớ cam kết là chỉ một mình học/biết thôi hoặc bảo ông ấy xóa hết tên tuổi công trình không thì chết cả lũ. Mấy ông đó học tài chính kế toán hoặc kinh tế quốc dân chứ đâu có học xây dựng mà kiểm tra nhoay nhoáy..tất nhiên là có vài mẹo soi khác nữa nhưng chúng ta đặt vấn đề ở đây là học làm chứ không phải học soi. Cứ làm như mấy ông đó vài ba công trình là OK ngay.

Last edited by a moderator:
M

MrHienNo1

Guest
Tôi rất đồng ý với ý kiến của VINACONEX-VCG như sau:
Bạn cũng nên tìm cái Công văn số 737/BXD-VP của BXD về việc công bố hướng dẫn đo bóc khối lượng xây dựng công trình mà đọc để có căn cứ mà bảo vệ khối lượng tránh bị người ta cắt xén. Công văn này đã có trên diễn đàn rồi đấy. Có gì khó khăn bạn cứ mạnh dạn post lên để anh em giúp đỡ bạn nhé, thân chào bạn!
Tôi xin bổ xung thêm ý kiến thế này:
- Kinh nghiệm của tôi khi bóc tách lại khối lượng hoàn công là
Căn cứ vào các công việc phải làm trong một hạng mục công việc, để không bỏ sót khối lượng khi bóc tách. Cái này cần phải nghiên cứu kỹ.
- Căn cứ vào các Biên bản xác định khối lượng thực tế đã làm tại công trường, nếu có sự sai khác so với BVTC.
Kinh nghiệm bóc tách khối lượng mà không bị bỏ sót là phải nắm chắc các phép tính hình học và nắm chắc các đầu mục công việc.
Xin các bạn cho thêm ý kiến ...

hq2149

Thành viên có triển vọng
>:D<Em cũng có cái công văn 737 đó rồi, đúng là em hỏi chung chung quá. Ở đây em xin hỏi là nếu như trường hợp nào đó mà mình vô tình( hay cố ý nhỉ) tính 2 lần khối lượng giao nhau( như ở dầm chẳng hạn) mặc dù không đáng kể, khi bảo vệ mới biết thì mình sử lý thế nào ạ? Bóc lại ạ? Anh hướng dẫn tụi em nói bóc chi tiết thì tốt, nhưng mà công trình sắp quyết toán rồi? Như thế thì tránh sao khỏi sơ suất ạ! Nếu như kiểm tra lại mà kích thước chỉ chênh nhau có 0,1 thôi thì theo các bác có nên sửa hay k?

H

hunglektvn

Guest
E xin chao cac bậc tiền bối
E không học chuyên ngành xây dựng ra, nhưng hiện nay E đang làm về lĩnh vực xây dựng mà đặc biệt là phần dự toán xây dựng.
E chưa biết cách bóc khối lượng dựa trên bảng vẽ kỹ thuật. Vậy xin nhờ các bậc tiền bối chỉ dùm.
E xin chân thành cám ơn!

dungkt1

Thành viên năng động
E không học chuyên ngành xây dựng ra, nhưng hiện nay E đang làm về lĩnh vực xây dựng mà đặc biệt là phần dự toán xây dựng.
E chưa biết cách bóc khối lượng dựa trên bảng vẽ kỹ thuật. Vậy xin nhờ các bậc tiền bối chỉ dùm.
E xin chân thành cám ơn!

hay nhễ!! bạn nên đi học 1 lớp đo bóc tiêng lượng dự toán, đọc bvẽ thì hay hơn đấy!

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
>:D<Em cũng có cái công văn 737 đó rồi, đúng là em hỏi chung chung quá. Ở đây em xin hỏi là nếu như trường hợp nào đó mà mình vô tình( hay cố ý nhỉ) tính 2 lần khối lượng giao nhau( như ở dầm chẳng hạn) mặc dù không đáng kể, khi bảo vệ mới biết thì mình sử lý thế nào ạ? Bóc lại ạ? Anh hướng dẫn tụi em nói bóc chi tiết thì tốt, nhưng mà công trình sắp quyết toán rồi? Như thế thì tránh sao khỏi sơ suất ạ! Nếu như kiểm tra lại mà kích thước chỉ chênh nhau có 0,1 thôi thì theo các bác có nên sửa hay k?
Đương nhiên là phải bóc lại, không phát hiện ra thì thôi, đã phát hiện là phải chỉnh lại, tất nhiên là không phải tính toán lại mà chỉ cần thêm mục trừ phần khối lượng giao nhau riêng thôi (bạn có thể tuính riêng phần này ra và từ vào khối lượng, sau đó kèm bản tính riêng này vào gọi là phụ lục). Bạn có làm chính xác khối lượng thì người kiểm tra, phê duyệt mới tin tưởng vào khối lượng bạn tính. Sai 0,1 với đơn vị là tấn thì cũng có nhiều chuyện để bàn đấy bạn à.

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Thực ra đã đi làm quyết toán thì phải nói là không thể tránh được những sai sót đâu. Nếu cầu toàn quá thì sẽ rất khó mà việc chạy được. Tuy nhiên nếu trong trường hợp của bạn mà bóc thừa 0,1 đơn vị như bạn nói chẳng hạn mà đang trong quá trình làm hồ sơ quyết toán (CĐT, TVGS đang kiểm tra, chưa ký) thì đương nhiên sẽ phụ thuộc vào CĐT, TVGS nếu họ bắt bạn tính lại họ mới ký thì đương nhiên bạn phải làm lại (mà theo mình cũng nên làm lại cho chắc ăn chẳng đáng bao nhiêu lỡ ký tá A-B rồi mà có người phát hiện ra sai lúc đó bạn phải đi xin ký lại thì hơi bị mệt). Còn trong trường hợp hồ sơ quyết toán của bạn đã được ký tá A-B-TVGS rồi thì bạn sẽ không phải sửa lại đâu vì khi kiểm toán vào họ sẽ tự động tính lại và cắt của bạn đi. CĐT sẽ căn cứ vào báo cáo kiểm toán để thanh toán cho bạn nên bạn sẽ không phải sửa lại.

hq2149

Thành viên có triển vọng
Chân thành cảm ơn các bác. Lấn sau xin các bác tiếp tục giúp đỡ.

sunlight

Thành viên nhiều triển vọng
E xin chân thành cám ơn!
Nhưng mà muốc học 1 lớp đo bóc tách khối lượng và đọc bản vẽ thì học ở đâu bạn nhỉ?:confused:

sunlight

Thành viên nhiều triển vọng
học đo bóc tách ở đâu đc các anh? có lớp nào khai giảng sớm không nhỉ?

H

ham-hoc-hoi

Guest
hay nhễ!! bạn nên đi học 1 lớp đo bóc tiêng lượng dự toán, đọc bvẽ thì hay hơn đấy![/quotebanj cho mình hỏi có lớp đo bóc tiên lượng dự toán ,đọc bản vẽ ko? nếu có thì đăng ký học ở đâu vậy? ban giúp mình được ko?

L

longnt82

Guest
các anh chị ơi. em mới vào nghề đấu thầu, bên em chuyên về cung cấp hạ tầng truyền thông (gói điện nhẹ) nhưng em chưa rõ lắm về quy trình, có ai giúp đỡ em với, share cho em ít tài liệu, (bóc tách thi công gói điện nhẹ) em chân thành cảm ơn.
thanks!

L

linhlua86

Guest
Xin ví dụ cụ thể về một công trình cầu hoặc đường

Bác nào có 1 bản ví dụ cụ thể về bóc tách khối lượng một công trình cụ thể về cầu hoặc đường cho em xin với, bản dự toán ý ạ ?. Thanks trước :x