Cả nhà giúp em chút chút về quyết kế hoạch đấu thầu

wenjun

Thành viên nhiều triển vọng
Bây giờ bên em được phê duyệt kế hoạch đấu thầu rồi. Trong kế hoạch đó có một hạng mục là Thuê TVTK và lập dự toán để làm đường. phần hình thức lựa chọn và phương pháp đấu thầu ghi" giao cho công ty em thuê đơn vị có chức năng thực hiện" Vậy công việc này em phải tiến hành như thế nào a? bên em có phải tổ chức đấu thầu ko? Mong các bác giúp đỡ

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Theo quy định hiện hành , có các hình thức lựa chọn nhà thầu sau:

1. Đấu thầu rộng rãi
  2. Đấu thầu hạn chế
  3. Chỉ định thầu
  4. Mua sắm trực tiếp
  5. Chào hàng cạnh tranh trong mua sắm hàng hóa
  6. Tự thực hiện
  7. Lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt
Và các phương thức đấu thầu :

1. Đấu thầu một túi hồ sơ
  2. Đấu thầu hai túi hồ sơ
  3. Đấu thầu hai giai đoạn
Kế hoạch đấu thầu của bạn ghi như vậy là không phù hợp (không xác định rõ hình thức lựa chọn nhà thầu và phương thức đấu thầu theo quy định). Bạn nên làm văn bản hỏi lại cấp phê duyệt kế hoạch đấu thầu.

mhientb

Thành viên năng động
Bây giờ bên em được phê duyệt kế hoạch đấu thầu rồi. Trong kế hoạch đó có một hạng mục là Thuê TVTK và lập dự toán để làm đường. phần hình thức lựa chọn và phương pháp đấu thầu ghi" giao cho công ty em thuê đơn vị có chức năng thực hiện" Vậy công việc này em phải tiến hành như thế nào a? bên em có phải tổ chức đấu thầu ko? Mong các bác giúp đỡ

Bạn nên làm văn bản hỏi lại cấp phê duyệt kế hoạch đấu thầu.
Bạn hungvina16 tư vấn thế thì ... hơi khó vì có khi chính bạn wenjun lập và trình kế hoạch đấu thầu lên trên. Mình xin góp ý là bạn có thể chọn 1 trong 2 cách xử lý:
1) Làm đúng thủ tục: nghĩa là phải điều chỉnh, bổ sung kế hoạch đấu thầu. Bạn hãy bóc tách ra xem giá trị gói thầu đó là bao nhiêu thì điền thêm vào KHĐT và điền thêm hình thức lựa chọn thầu như bạn hungvina16 đã góp ý. Sau đó đem ra thực hiện. Tuy nhiên, bạn nên xem kỹ những vấn đề sau:
- Luật số: 38/2009/QH12 đã có hiệu lực nên việc chỉ định thầu đối với giá trị gói thầu <500 triệu như Điều 20, Luật Đấu thầu quy định không còn hiệu lực nữa mà thay vào đó thì phải chờ Chính phủ quy định.
- Xem kỹ mẫu HS mời thầu dịch vụ TV ban hành kèm theo Quyết định 1048/2008/QĐ-BKH của Bộ KH-ĐT.
2) Cách không chính tắc:
Nếu bạn coi đó là chuyện nhỏ về thủ tục (thực tế là sai sót về thủ tục thuần túy sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự đâu) thì bạn có thể tiếp tục thực hiện KH-ĐT và làm thủ tục đấu thầu hay chỉ định thầu cho gói thầu này.
Cách làm này nhanh nhưng có sai sót và thiếu chặt chẽ về thủ tục khi chưa đề cập đến hình thức lựa chọn thầu và tùy từng cơ quan cũng như quy mô, tính chất gói thầu mà người ta quyết định xử lý thế nào. Nếu không sẽ bị kỷ luật theo hình thức... nghiêm túc rút kinh nghiệm.
Cách thứ 2 này không có nghĩa là khuyên bạn vi phạm pháp luật đâu vì suy cho cùng, chỉ sai sót về hình thức văn bản (chưa ghi hình thức ĐT). Khi lập HSMT, tiến hành đấu thầu (hay chỉ định thầu) mới là nội dung bản chất vấn đề . Nghĩa là sai về hình thức, nội dung thì không nếu như các bước thực hiện nội dung đều do chủ đầu tư quyết định (hoặc phê duyệt) từng khâu cho đến khâu cuối cùng quyết định ai là người trúng, và gói thầu có hiệu quả không.

Last edited by a moderator: