Cá nhân tham gia lập KHĐT có cần chứng chỉ Kỹ sư định giá

cmckhoi

Thành viên nhiều triển vọng
Tham gia
23/2/10
Bài viết
10
Điểm tích cực
15
Điểm thành tích
3
Chào các Bác,

Em có 1 vấn đề băn khoăn như sau:
trong điểm e, Khoản 1, điều 18 NĐ 112 về lập và quản lý CPnhư sau:

Điều 18. Quy định chung về điều kiện năng lực của các tổ chức, cá nhân quản lý chi phí

1. Tổ chức, cá nhân khi thực hiện tư vấn các công việc quản lý chi phí sau đây phải có đủ điều kiện năng lực theo quy định:
a) Lập, thẩm tra tổng mức đầu tư;
........................................
e) Xác định giá gói thầu, giá hợp đồng trong hoạt động xây dựng;
...........................

Vậy các cá nhân tham gia lập KHĐT thì cá nhân đó cần phải có chứng chỉ Kỹ sư định giá hay không?
Mong các cao thủ cho ý kiến
 

tuandx

Thành viên nhiều triển vọng
Tham gia
6/7/11
Bài viết
16
Điểm tích cực
2
Điểm thành tích
3
Chắc là cần đấy bạn ạ ! vì bạn phải học qua lớp định giá xd thì bạn mới có kiến thức để làm định giá chứ nếu không thì ai cũng làm được rồi ! Đâu cần đi học làm cho cho mất thời gian . . .
Ngay cả khi làm dự toán cũng vậy đó ! Nếu bạn không có chứng chỉ KS Định giá thì cũng không được ký dự toán luôn ! Tuy nhiên mình vẫn làm ngon lành - nhưng lại nhờ người khác ký vào đó !
==> Tranh thủ thời gian đi học để lấy chứng chỉ : Giám sát , Định giá XD , Chỉ huy trưởng công trình , . . và cũng tranh thủ làm luôn cái chứng chỉ thiết kế luôn đi . Vì tất cả mấy cái đó là cần câu của anh em mình đó !
 

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tham gia
29/10/10
Bài viết
714
Điểm tích cực
863
Điểm thành tích
93
Chào các Bác,

Em có 1 vấn đề băn khoăn như sau:
trong điểm e, Khoản 1, điều 18 NĐ 112 về lập và quản lý CPnhư sau:

Điều 18. Quy định chung về điều kiện năng lực của các tổ chức, cá nhân quản lý chi phí

1. Tổ chức, cá nhân khi thực hiện tư vấn các công việc quản lý chi phí sau đây phải có đủ điều kiện năng lực theo quy định:
a) Lập, thẩm tra tổng mức đầu tư;
........................................
e) Xác định giá gói thầu, giá hợp đồng trong hoạt động xây dựng;
...........................

Vậy các cá nhân tham gia lập KHĐT thì cá nhân đó cần phải có chứng chỉ Kỹ sư định giá hay không?
Mong các cao thủ cho ý kiến
Theo em nghĩ cá nhân tham gia lập KHĐT thì chưa chắc phải có chứng chỉ kỹ sư định giá cũng như người có chứng chỉ KSĐG chưa chắc đã lập được KHĐT. Quan trọng là người ký vào cuối cùng gửi đi phê duyệt là người có chứng chỉ KSĐG.
 

Trung Sơn 1981

Nhân viên Cty Giá Xây Dựng
Tham gia
16/7/08
Bài viết
380
Điểm tích cực
1.146
Điểm thành tích
93
Tuổi
38
Nơi ở
HN
Chủ đầu tư lập tờ trình phê duyệt KHĐT trình gửi cấp Quyết định đầu tư thì đâu có cần phải có chứng chỉ kỹ sư định giá, mà tờ trình này đâu có tên người lập KHĐT mà chỉ có đại diện Chủ đầu tư ký và đóng đấu. Nếu ai bảo phải có thì mọi người nên chứng minh cụ thể tại điều khoản nào. Mà Ban Quản lý dự án của Chủ đầu tư thì chủ đạo vẫn là các cán bộ có chứng chỉ Quản lý dự án. Nếu ai làm ở phòng Thẩm định của cấp quyết định đầu tư thì mời cho ý kiến thêm.
 

DutoanGXD

SmartSoftware
Tham gia
7/7/07
Bài viết
856
Điểm tích cực
1.689
Điểm thành tích
93
Tôi đồng ý với bài viết của SMod ks.thanhtan, cá nhân tham gia lập kế hoạch đấu thầu thì không cần phải có chứng chỉ Kỹ sư định giá, tờ trình kế hoạch đấu thầu cũng do Chủ đầu tư lập và trình cấp quyết định đầu tư, và các cán bộ trong Ban quản lý dự án của Chủ đầu tư cũng chỉ cần có chứng chỉ Quản lý dự án là đủ.
 

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Tham gia
21/11/07
Bài viết
1.518
Điểm tích cực
757
Điểm thành tích
113
Nơi ở
Cư M'gar - Đắk Lắk
Chào các Bác,

Em có 1 vấn đề băn khoăn như sau:
trong điểm e, Khoản 1, điều 18 NĐ 112 về lập và quản lý CPnhư sau:

Điều 18. Quy định chung về điều kiện năng lực của các tổ chức, cá nhân quản lý chi phí

1. Tổ chức, cá nhân khi thực hiện tư vấn các công việc quản lý chi phí sau đây phải có đủ điều kiện năng lực theo quy định:
a) Lập, thẩm tra tổng mức đầu tư;
........................................
e) Xác định giá gói thầu, giá hợp đồng trong hoạt động xây dựng;
...........................

Vậy các cá nhân tham gia lập KHĐT thì cá nhân đó cần phải có chứng chỉ Kỹ sư định giá hay không?
Mong các cao thủ cho ý kiến
Có vẻ như bạn đang hiểu nhầm về cụm từ "Xác định giá gói thầu", theo Nghị định 112/2009/NĐ-CP thì những người thực hiện công việc xác định giá gói thầu mới bắt buộc phải có chứng chỉ Kỹ sư định giá.
Còn đối với Công việc lập kế hoạch đấu thầu không cần thiết, quan trọng là người đó có hiểu biết và chứng chỉ về công tác quản lý dự án, bám sát hướng dẫn của Bộ KH&ĐT tại Thông tư số 02/2009/TT_BKH để thực hiện.
 
H

hoangtuandts

Guest
Theo em nghĩ cá nhân tham gia lập KHĐT thì chưa chắc phải có chứng chỉ kỹ sư định giá cũng như người có chứng chỉ KSĐG chưa chắc đã lập được KHĐT. Quan trọng là người ký vào cuối cùng gửi đi phê duyệt là người có chứng chỉ KSĐG.
Lập KHĐT thì không cần phải có chứng chỉ kỹ sư định giá, kể cả người lập lẫn người ký, Theo NĐ 112 chỉ quy định những người thực hiện công việc xác định giá gói thầu mới bắt buộc phải có chứng chỉ Kỹ sư định giá.
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Nắp ga, song chắn rác Gang, Composite
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top