Các bạn cho mình hỏi về bảng biểu trong hồ sơ mời thầu

aragorn0983

Thành viên mới
Công ty mình đang đấu thầu một công trình, trong hồ sơ mời có một bảng biểu về đơn giá dự thầu, Xếp mình thấy rắc rối nên định không áp dụng theo mà dùng luôn bảng đơn giá chi tiết trong Dự toán (để làm rõ hơn về định mức vật tư, giá cụ thể của một số loại vật liệu mà công ty mình có thể mạnh). Các bạn cho hỏi như vậy có vi phạm gì không?

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
- Xét về quan điểm tôn trọng thì:
HSDT yêu cầu thế nào thì làm như vậy. Vì người ta đưa ra một biểu mẫu là để các nhà thầu áp dụng chung để thuận lợi cho việc đánh giá HSDT. Nó giống như khi bạn yêu cầu cấp dưới của bạn làm báo cáo để bạn tổng hợp chẳng hạn, nếu bạn đã đưa cho họ một mẫu biểu báo cáo chung cho mọi người làm nhưng cấp dưới của bạn lại mỗi người một kiểu, sắp xếp lại hàng, cột linh tinh (theo quan điểm của họ làm như dễ hiểu hơn và báo cáo của họ vẫn đủ thông tin như bạn yêu cầu) thì khi tổng hợp lại bạn có thể vui vẻ ngồi "nhặt và gõ" từng thông tin trong báo cáo của họ vào báo cáo tổng hợp của bạn không?
- Xét về quan điểm có vi phạm quy định trong HSDT hay không thì bạn nên đọc kỹ HSMT, bởi rất có thể trong HSMT có câu nào đó nói rằng "nhà thầu làm sai mẫu trong HSMT,... thì bị loại". (Dù thông tin trong biểu mẫu của Cty bạn có đáp ứng đủ thông tin như HSMT).

aragorn0983

Thành viên mới
Cảm ơn bạn nhé, cũng vì mục đích của bên mình là muốn nêu lên đc những cái mình có thế mạnh hoặc là tự sản xuất đc, trong khi 2 bảng biểu của HSMT đều chỉ quan tâm đến giá(một biểu đơn giá tổng hợp và một biểu giá vật tư, nhân công, máy) mà ít nhất ko có biểu đơn giá chi tiết để xem định mức và giá cả từng loại vật liệu trong khi đây là gói thầu lớn,có nhiều yếu tố kỹ thuật