Các loại thuế phải đóng khi doanh nghiệp tự thỏa thuận đền bù

• Khởi xướng quang xiu
  • Ngày gửi
Q

quang xiu

Guest
Cho mình hỏi, công ty mình đang xin dự án đầu tư khu đô thị mới. Đền bù giải tỏa theo phương thức tự thỏa thuận đền bù. Theo mình hiểu là công ty mình phải tự đi thỏa thuận giá đất với dân, làm hợp đồng chuyển nhượng sang tên công ty mình. Khi làm hợp đồng đó công ty mình có phải đóng thuế TNCN không? (đối với trường hợp người dân không chịu đóng), thuế suất là 2% hay 25 %, nếu đóng thêm 2% thì đỡ lắm, vì trước đây nơi này do dân đầu cơ mua nhiều, họ thường để giá trong hợp đồng rất thấp. Mình đọc luật thuế TNCN nói chẳng rõ ràng chi hết, trường hợp nào là có giấy tờ chứng minh và trường hợp nào là không có giấy tờ chứng minh. Công ty mình phải đóng thuế trước bạ liền khi mua đất không? Bởi vì theo mình hiểu sau này có thể công ty mình ôm tất cả hợp đồng chuyển nhượng rồi ra sổ đỏ một lần (không phải làm sổ đỏ cho từng thửa). Còn tiền sử dụng đất theo mình hiểu là đóng khi có quyết định giao đất đúng không? Mình căn cứ theo NĐ 198 và TT117 để tính nhưng cứ thấy rối mù lên, mình thấy luật quy định không rõ ràng chi hết. Giả sử công ty mình được giao đất có diện tích 10 ha, mật độ xây dựng 30% thì mình tính tiền sử dụng đất như vậy đúng không?
Tiền sử dụng đất = Tổng cộng Giá đất ở của 30ha do UBND thành phố quy định hàng năm - Tổng Giá bồi thường của 100ha đất
Các bạn cho mình hỏi Giá bồi thường trong trường hợp công ty mình là giá trên hợp đồng chuyển nhượng hay giá do liên sở phê duyệt vì do công ty mình tự thỏa thuận đền bù nên mình thấy hơi vô lý.
Mình ước tính khu đất của mình ở huyện nhà bè, giá đất trên tuyến đường chính là 4.5triệu/m2 thì mình tính tiền sử dụng đất phải nộp là 200ngàn/m2 (100ha) thì có ít quá không mình sợ sau này triển khai dự án xong giá đất ở sẽ tăng lên gâp nhiều lần.
Mình không có kinh nghiệm về việc này nhưng được giao việc nên phải làm thôi.
Cảm ơn mọi người gần xa

Q

quang xiu

Guest
Í quên
Chúc mọi người GIÁNG SINH VUI VẺ VÀ NĂM MỚI AN LÀNH

D

daniel

Guest
Khi MUA ĐẤT Cty bạn phải đóng thuế TNCN thay người dân hay không thì tính vào giá thành hết thôi bạn. Nếu giá đó chấp nhận được thì vẫn mua, hoặc ngược lại

Luật không bắt dân phải đóng thuế khi nhận tiền bồi thường SAU KHI PHƯƠNG ÁN BTGPMB ĐƯỢC DUYỆT. Tôi không nhớ thời điểm nào, nhưng báo SGGP cách đây chừng 3 tháng có trả lời tư vấn thuế, nói rõ vấn đề này. Bạn tìm lại xem sao.

Last edited by a moderator: