Các pác giúp em gấp với

hongsonpham

Thành viên nhiều triển vọng
Đơn vị lập dự toán em thấy có chi phí Móng cẩu tháp, chi phí dàn giao côgn trình. em tìm trong các quy định về lập dự toán mà chưa thấy quy định nào nói về chi phí đó cả, các bác giúp em với có cho chi phí đó vào dự toán được không? nếu có thì theo quy định nào? nếu không thì theo quy định nào? các bác giúp em gấp nha. tks các pác nhiều :x

vuhoangcevn

Thành viên năng động
ok, có đấy

đây là dự toán thi công dự toán này dùng để lập cho thanh toán nội bộ của nhà thầu.
Hoặc công trình có biện pháp thi công rất phứctạp không có biện pháp thông thường đã có trong ĐMDT ví dụ như: Đường cho cần cẩu 250 tấn di chuyển- hoặc .................. vận chuyển thiết bị siêu trường siêu trọng

Đơn vị lập dự toán em thấy có chi phí Móng cẩu tháp, chi phí dàn giao côgn trình. em tìm trong các quy định về lập dự toán mà chưa thấy quy định nào nói về chi phí đó cả, các bác giúp em với có cho chi phí đó vào dự toán được không? nếu có thì theo quy định nào? nếu không thì theo quy định nào? các bác giúp em gấp nha. tks các pác nhiều :x[/QUOTE]

hongsonpham

Thành viên nhiều triển vọng
đây là dự toán thi công dự toán này dùng để lập cho thanh toán nội bộ của nhà thầu.
Hoặc công trình có biện pháp thi công rất phứctạp không có biện pháp thông thường đã có trong ĐMDT ví dụ như: Đường cho cần cẩu 250 tấn di chuyển- hoặc .................. vận chuyển thiết bị siêu trường siêu trọng

Đơn vị lập dự toán em thấy có chi phí Móng cẩu tháp, chi phí dàn giao côgn trình. em tìm trong các quy định về lập dự toán mà chưa thấy quy định nào nói về chi phí đó cả, các bác giúp em với có cho chi phí đó vào dự toán được không? nếu có thì theo quy định nào? nếu không thì theo quy định nào? các bác giúp em gấp nha. tks các pác nhiều :x
[/QUOTE]

ý em hỏi là cái chi phí móng cẩu tháp ấy. công trình này bình thường là 1 TTTM cao 5 tầng. điều kiện thi công thuận lợi.
em nghĩ chi phí móng cẩu tháp là chi phí của Nhà thầu phải trả cho biện pháp thi công chứ. sao lại bắt Chủ đầu tư thanh toán khoản này được nhỉ? tại vì trong Định mức các công tác thi công đều có tính đến chi phí vận chuyển vật liệu lên cao rồi mà, vậy nên chi phí móng cẩu tháp và chi phí cẩu tháp là biện pháp thi công của Nhà thầu vận chuyển vật tư lên cao thôi. các pác cho ý kiến đúng không nhé.