Các vấn đề về chi phí khảo sát, thiết kế

• Khởi xướng nmha
  • Ngày gửi
W

weblight

Guest
Chi phí chuyển quân, chuyển máy

Vậy là phải có hóa đơn chứng từ đầy đủ. Cho tôi hỏi thêm là có cần chính xác như đề xuất ban đầu không nhỉ ? ví dụ số người ban đầu mỗi đoàn, phương tiện di chuyển .... đang dự kiến đi otô chuyển sang đi máy bay, tất nhiên tổng chi phí vẫn không vượt phê duyệt.

Đối với công tác chuyển quân, chuyển máy trong khảo sát thiết kế công trình giao thông đều được hầu hết chủ đầu tư, đại diện chủ đầu tư chấp thuận. Đối với khoản chi phí này, dự kiến quãng đường, thời gian từ nhà thầu đến công trình, bao gồm một số chi phí sau:
+ Lương công nhân, KS trong thời gian chuyển quân (trên đường đi);
+ Phụ cấp (vận dụng TT23/BTC)
+ Xe chuyển quân từ Cty đến công trình(điều vận xe cơ quan hoặc vé xe khách)
+ Xe chở máy móc thiết bị;
+ Vé cầu đường (xe chở quân + MMTB);
+ Bốc xếp máy lên xe (2 đầu, lên và xuống)
Các khoản chi phí này, khi nghiệm thu thanh toán phải tập hợp được các chứng từ hoá đơn hợp lệ, hợp pháp để được nghiệm thu thanh toán, gồm:
+ Giấy đi đường công nhân khảo sát;
+ Giấy điều xe (hoặc vé xe, hoặc hợp đồng thuê xe)
+ Vé cầu đường

Last edited by a moderator:
P

pham tu quyen

Guest
Công tác kiểm định chất lượng liên quan rất nhiều đến các tiêu chuẩn kỹ thuật, tiêu chuẩn thiết kế, định mức, đơn giá và một số tài liệu khác. Bạn cho tôi địa chỉ emall tôi sẽ gửi cho bạn một số tài liệu (mẫu các công trình đã làm) để bạn tham khảo.
địa chỉ mail của mình: quyentppmu1@yahoo.com
gửi cho mình xin nhe. Cám ơn bạn nhiều

P

pham tu quyen

Guest
mình đang lam ở 1 ban QLDA. Tuy nhiên, mình xin hỏi: Trong Hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công thì đơn vị Tư vấn thiết kế có phải lập biện pháp tổ chức thi công? và tổng tiến độ thi công công trình không?

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
mình đang lam ở 1 ban QLDA. Tuy nhiên, mình xin hỏi: Trong Hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công thì đơn vị Tư vấn thiết kế có phải lập biện pháp tổ chức thi công? và tổng tiến độ thi công công trình không?

Theo điều 53 của Luật Xây dựng thì nội dung thiết kế công trình bao gômg:
1. phương án thiết kế công nghệ;
2. Công năng sử sụng;
3. Ph­ương án kiến trúc;
4. Tuổi thọ CT;
5. Ph­ương án kết cấu, kỹ thuật;
6. Phương án phòng chống cháy nổ;
7. Ph­ương án sử dụng năng lượng đạt hiệu quả cao;
8.Giải pháp bảo vệ môi trường;
9. Tổng dự toán, dự toán chi phí phù hợp với từng buứơc thiết kế.
Không hề có nội dung nào yêu cầu phải có biện pháp tổ chức và tổng tiến độ công trình cả. Cái đó thường do nhà thầu căn cứ vào năng lực của mình lập để dự thầu. Chỉ có những cấu kiện, chi tiết phức tạp đòi hổi công nghệ mới thì thiết kế mới đưa ra các chỉ dẫn kỹ thuật hoặc thiết kế luôn cả biện pháp để có thể thi công được. Tất nhiên, tuỳ từng loại công trình, cấp công trình sẽ có các nội dung tương ứng.

vueleco

Thành viên mới
uyết định số 2362/QĐ-NLDK ngày 17/9/2003 của Bộ trưởng Bộ Công nghiệp chỉ có bản phô thôi. Ở HCM muốn lấy thì gặp mình. Cty kg có máy scan thông cảm nhé

W

weblight

Guest
uyết định số 2362/QĐ-NLDK ngày 17/9/2003 của Bộ trưởng Bộ Công nghiệp chỉ có bản phô thôi. Ở HCM muốn lấy thì gặp mình. Cty kg có máy scan thông cảm nhé

Mình cũng đang rất cần văn bản này, Bạn có thể phô tô và gửi cho mình một bản được không?. Mọi kinh phí phát sinh trong quá trình mình sẽ chịu.
Nếu bạn đồng ý có thể gửi cho mình 1 lá thư được ko? Email của mình là: kehoachtv4@gmail.com; Mình tên Ngọc
Rất cảm ơn bạn!

T

trần thị bích phương

Guest
Sxbdienbien oi! Bạn có thể cho mình xin Quyết định số 2361/QĐ-NLDK ngày 17/9/2003 của Bộ CN và Quyết định số 2362/QĐ-NLDK ngày 17/9/2003 của Bộ CN có được ko? Mình đang rất cần. Xin cảm ơn bạn nhhiều lắm. Chúc bạn niềm vui và hạnh phúc nhé.

M

momxd

Guest
Mình có vấn đề thắc mắc. Bên mình là chủ đầu tư, hiện đang thuê tư vấn khoan khảo sát 1 dự án, nhưng mình không biết phải tính chi phí lập dự toán, thiết kế về phần khảo sát như thế nào để làm hợp đồng với tư vấn. Mong mọi người giúp đỡ.
Thông tư 12/2008 chỉ nêu cách lập dự toán, không nói đến chi phí lập dự toán. Híc.

N

nguyentanh79

Guest
giúp mình quy hoạch thế kế cụm công nghiệp nha

M

minhtuong

Guest
Mình có vấn đề thắc mắc. Bên mình là chủ đầu tư, hiện đang thuê tư vấn khoan khảo sát 1 dự án, nhưng mình không biết phải tính chi phí lập dự toán, thiết kế về phần khảo sát như thế nào để làm hợp đồng với tư vấn. Mong mọi người giúp đỡ.

Bạn đề nghị tư vấn lập nhiệm vụ khảo sát, dự toán khảo sát. Nếu bạn (CĐT) không có năng lực thì có thể thuê tư vấn độc lập để thẩm tra, làm cơ sở để bạn phê duyệt.

Thông tư 12/2008 chỉ nêu cách lập dự toán, không nói đến chi phí lập dự toán. Híc.
Chưa rõ ý của bạn. Bạn muốn nói đến tỉ lệ về chi phí công việc lập dự toán?

hihi

Thành viên nhiều triển vọng
Hỏi các hệ số trong dự toán khảo sát

Hiện tôi đang làm dự toán khảo sát công trình di chuyển thông tin bưu điện phục vụ dự án thi công xây dựng và có thắc mắc như sau:
1. Tôi áp đơn giá khảo sát QĐ30/2001 cho vật liệu và NC không có máy(duy nhất QĐ này có chương XVIII dành cho công tác KSXD các công trình thông tin BĐ, đã tham khảo QĐ17/2008 ngày 31/03/2008 nhưng không hề thấy có cho ngành bưu điện) không biết áp giá của xây dựng cho công trình của bưu điện như vậy có sai không?

2. Hệ số nhân công KS từ mức 144.000->620.000 tôi áp lần lượt như sau:
- k1=1.18 từ mức 144N-210N (TT 05/2003);
- k2=1.71 từ 210N-350N(TT07/2006 hệ số này tôi áp cho cả dự toán khảo sát trước VAT bao gồm VL và NC);
- k3=1.28 từ 350N-450N(tự tính);
- k4=1.378 từ 450N-620N (TT03/2008)
Liệu có bị cắt gọt hệ số nào trên không?

3. Hệ số giảm trừ k=0.95 có cần cho vào không? Hỏi người đi trước thấy nói nên cho hệ số này, không hiểu nó căn cứ VB nào vì bản thân người làm không nhớ:(
TT12/2008 tôi vận dụng cho DT khảo sát này. Xin anh/chị cho ý kiến.

hoailinh86

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Xin hỏi về tờ trình về việc đề nghị thanh toán chi phí thiết kế điều chỉnh, bổ sung

Em đang tính chi phí thiết kế điều chỉnh bổ sung của một dự án đã thi công tại thời điểm Quyết định 10, 11/2005/QĐ-BXD vẫn còn hiệu lực. Tại Khoản 16 của Quyết định này có nêu rõ: Trường hợp sửa đổi thiết kế theo yêu cầu của Chủ đầu tư (không phải do lỗi của nhà thầu tư vấn thiết kế) thì Chủ đầu tư phải có trách nhiệm thanh toán chi phí để thực hiện công việc đó. Vậy theo Quyết định 11/2005/QĐ-BXD thì chi phí này được tính như thế nào, tỷ lệ ra sao? Quy định tại khoản mục nào của Quyết định này?

Và để văn bản hóa chi phí trên thì nhà thầu tư vấn phải gửi cho Chủ đầu tư một Tờ trình về việc đề nghị thanh toán chi phí tư vấn thiết kế sửa đổi. Vậy anh, chị nào đã từng làm về vấn đề như em nêu trên có thể chia sẻ mẫu tờ trình tương tự như vậy được ko ạ.

Em xin cám ơn nhiều lắm :x

A

archxt

Guest
Khảo sát hiện trạng

Hiện mình đang lập bảng đánh giá và chi phí khảo sát hiện trạng khu vực rừng Dak-Lak nhưng không biết phải lập như thế nào (tính các chi phí để lập dự án đầu tư và trình phê duyệt của tỉnh). Bạn nào đã từng làm qua xin giúp mình với.

W

weblight

Guest
Em đang tính chi phí thiết kế điều chỉnh bổ sung của một dự án đã thi công tại thời điểm Quyết định 10, 11/2005/QĐ-BXD vẫn còn hiệu lực. Tại Khoản 16 của Quyết định này có nêu rõ: Trường hợp sửa đổi thiết kế theo yêu cầu của Chủ đầu tư (không phải do lỗi của nhà thầu tư vấn thiết kế) thì Chủ đầu tư phải có trách nhiệm thanh toán chi phí để thực hiện công việc đó. Vậy theo Quyết định 11/2005/QĐ-BXD thì chi phí này được tính như thế nào, tỷ lệ ra sao? Quy định tại khoản mục nào của Quyết định này?

Việc tính chi phí thiết kế điều chỉnh bổ sung dựa vào một số căn cứ sau:
- Công văn yêu cầu sửa đổi, điều chỉnh bổ sung và các văn bản khác của nhà thầu và chủ đầu tư có liên quan
- Phụ lục hợp đồng đối với phần công việc phát sinh (ngoài hợp đồng, theo yêu cầu của CĐT)
- Biên bản kiểm tra hiện trường (nếu có)
- Giấy giao nộp hồ sơ hoàn thành theo thiết kế
- Một số tài liệu khác có liên quan (HĐ, ....)
Tập hợp đầy đủ hồ sơ, làm hồ sơ đề nghị thanh toán. Theo cách tính của QĐ10, chi phí thiết kế = giá trị dự toán công trình x hệ số chi phsi thiết kế (nội suy)
+ Nếu khối lượng điều chỉnh thiết kế là điều chỉnh, tức chưa thực hiện khối lượng công việc theo hợp đồng mà đã điều chỉnh thì căn cứ vào giá trị dự toán và cách tính trong hợp đồng kinh tế để tính:
Chi phí thiết kế điều chỉnh = giá trị dự toán công trình + giá trị dự toán hạng mục phát sinh do điều chỉnh - giá trị dự toán hạng mục theo PA ban đầu.
+ Nếu khói lượng điều chỉnh thiết kế đã thực hiện và giao nộp đầy đủ cho CĐT, thì chi phí thiết kế này tính riêng:
Chiphí thiết kế điều chỉnh = giá trị dự toán hạng mục phát sinh do điều chỉnh x hệ số chi phí thiết kế (chung cho toàn công trình)
Tuy nhiên, để nghiệm thu được chi phí này, có thể phải trình duyệt bổ sung giá trị chi phí thiết kế bổ sung do trong QĐ duyệt trước đây không có hạng mục chi phí này.

Trên đây là một số ý kiến của mình, mời các bạn cùng cho ý kiến nhé.

T

Thuyvian

Guest
Chi phí khảo sát hư hỏng nhà dân (trường hợp cụ thể)

Chào các anh chị,
Em đang cần tính chi phí khảo sát hiện trạng nhà một số hộ dân bị hư hỏng để lên phương án và dự toán khắc phục. Nhưng em chưa biết cách tính chi phí này như thế nào và theo thông tư, quyết định nào. Em xin tóm lược một số thông tin cụ thể dưới đây để các anh chị hỗ trợ:
1. Nội dụng: khảo sát tình trạng hư hỏng nhà dân, đo vẽ hiện trạng nhà và các vết nứt, chỗ hư hỏng, đo vẽ vị trí mặt bằng nhà, lập biên bản tình trạng với chủ hộ và chính quyền địa phương, chụp ảnh.
Bên B đang yêu cầu bên em thanh toán chi phí khảo sát này với mức 500.000 người/ngày (họ cũng đang tính khảo sát 1 hộ dân nông thôn mà mất 5 người/ngày), tính ra khảo sát 20 hộ dân mà mất hơn 100 triệu, em thấy vô lý quá nhưng để phản biện thì mình phải có văn bản cụ thể và chắc chắn.
Các anh chị giúp em nhé, em đang rất cần...
hộp thư của em là beo.thuy@yahoo.com
Xin trân trọng cảm ơn các anh chị

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Chào các anh chị,
Em đang cần tính chi phí khảo sát hiện trạng nhà một số hộ dân bị hư hỏng để lên phương án và dự toán khắc phục. Nhưng em chưa biết cách tính chi phí này như thế nào và theo thông tư, quyết định nào. Em xin tóm lược một số thông tin cụ thể dưới đây để các anh chị hỗ trợ:
1. Nội dụng: khảo sát tình trạng hư hỏng nhà dân, đo vẽ hiện trạng nhà và các vết nứt, chỗ hư hỏng, đo vẽ vị trí mặt bằng nhà, lập biên bản tình trạng với chủ hộ và chính quyền địa phương, chụp ảnh.
Bên B đang yêu cầu bên em thanh toán chi phí khảo sát này với mức 500.000 người/ngày (họ cũng đang tính khảo sát 1 hộ dân nông thôn mà mất 5 người/ngày), tính ra khảo sát 20 hộ dân mà mất hơn 100 triệu, em thấy vô lý quá nhưng để phản biện thì mình phải có văn bản cụ thể và chắc chắn.
Các anh chị giúp em nhé, em đang rất cần...
hộp thư của em là beo.thuy@yahoo.com
Xin trân trọng cảm ơn các anh chị

Theo tôi bạn nên xử lý tình huống này như sau:
Bạn yêu cầu nhà thầu lên đề cương khảo sát và dự toán chi tiết cho việc khảo sát này (dự toán chi tiết này thể hiện được nhân công thế nào (chuyên gia, kỹ sư hay công nhân bậc mấy), các chi phí vật liệu liên quannhư văn phòng phẩm , giấy in, giấy ảnh.....).
Sau đó bạn nhờ đơn vị khác thẩm tra các khoản chi phí này;
Căn cứ vào kết quả thẩm tra bạn phê duyệt dự toán làm cơ sở cho việc thanh quyết toán.
Bạn làm theo cách này thì việc kiểm tra thanh toán hoàn toàn yên tâm, đơn vị thẩm tra sẽ giúp bạn chỉ ra sự vô lý đó. (giá nhân côngtính theo mức lương của CP chắc chắn không bao giờ có 500.000 đồng/ 1 ngày dù có là chuyên gia cao cấp)

Ksor Thanh

Thành viên nhiều triển vọng
Hỏi về dự toán khảo sát XDCT

Các bác làm khảo sát nhiều cho em hỏi:
- Trong thành phần công việc của công tác đo vẽ mặt cắt địa hình có việc lập đề cương kỹ thuật; lập báo cáo kỹ thuật, can vẽ, giao nộp tài liệu... . Vậy theo hướng dẫn ở thông tư 12/2008/TT-BXD, Giá khảo sát của công tác đo vẽ mặt cắt địa hình này có được bổ sung chi phí lập phương án, lập báo cáo kết quả khảo sát (được tính =5% theo giá trị của tổng khối lượng công việc khảo sát nhân với đơn giá của từng loại công việc khảo sát tương ứng) nữa hay không?
- Tương tự đối với công tác đo vẽ bản đồ địa chất, trong thành phần công việc có: Lập phương án thi công đo vẽ; đo vẽ, tìm kiếm các bãi VLXD phù hợp với giai đoạn khảo sát; Lập thuyết minh và các bản vẽ phụ lục... . Vậy có được tính thêm chi phí lập phương án, lập báo cáo KQKS (5%) nữa không? Có được tính chi phí cho việc khảo sát tìm kiếm mỏ vật liệu cho dự án không? (ở đây là bước khảo sát giai đoạn lập DAĐT)?

C

cauduongtaynguyen

Guest
Chi phí khảo sát

Các bác ơi, từ ngày Nghị định số 12/2009/NĐ-CP có hiệu lực thì những công trình có tổng mức từ 7 đến 15 tỷ em chẳng biết phải tính chi phí lập báo cáo kinh tế kỹ thuật như thế nào. Bộ Xây dựng đã có hướng dẫn mới chưa các bác nhỉ?
Làm nghề tư vấn giống như làm dâu trăm họ phải không các bác? Em có việc này muốn tâm sự cùng các bác, việc là như thế này: Em làm cái hồ sơ thanh toán, hồ sơ mang đến Kho Bạc bị trả về vì thiếu Bảng xác định khối lượng công việc hoàn thành theo hợp đồng (em nghĩ kẹp vào đó Quyết định phê duyệt Báo cáo kinh tế kỹ thuật có ghi rõ chi phí khảo sát, lập báo cáo KTKT là đủ rồi). Mà các bác biết sao không? Cái bảng tính chi phí khảo sát trong dự toán của em không khớp với Quyết định phê duyệt BCKTKT. Thế là phải đi xin Chủ đầu tư cái bảng tính kèm theo kết quả thẩm định dự toán. Nhưng ... không xin được!!! Vậy em phải làm sao các bác nhỉ??? Em quyết định đánh liều một phen, tự điều chỉnh đơn giá khảo sát do UBND tỉnh ban hành để lấy được tiền!? Em làm như vậy có vi phạm luật không các bác nhỉ? Nói vậy chứ em chưa điều chỉnh vì cũng ... sợ. Các bác có cách nào giúp em xin được cái bảng tính đó không nhỉ? Mà giả sử cái bảng tính đó sai thì làm sao mà giải trình với kho bạc để lấy tiền? Nếu các ông ngồi trên bàn thẩm định đó làm sai thì tư vấn chịu thiệt phải không các bác? Lỡ phật lòng các sếp thì ai giao công trình cho mình làm? Em đang bó tay chờ thanh toán tiền các bác ơi! Nhà thầu thi công và giám sát thi công xây dựng công trình đã lấy tiền cả rồi.

L

lethien12

Guest
Ban nào có mãu báo cáo phê duyệt đề khảo sát giai đoạn thiết kế bản vẽ thi công đường cho mình xin mâu với. Thanks
ĐC: lethien12@Gmail.com

W

weblight

Guest
Em làm cái hồ sơ thanh toán, hồ sơ mang đến Kho Bạc bị trả về vì thiếu Bảng xác định khối lượng công việc hoàn thành theo hợp đồng
Về hồ sơ thanh toán chi phí tư vấn, trong thông tư số 33/Bộ Tài chính đã quy định cụ thể, gồm:
- Giấy đề nghị thanh toán
- Bảng xác định giá trị khối lượng công việc hoàn thành theo hợp đồng; (theo PL số 2, TT06/BXD)
- Biên bản nghiệm thu khối lượng công việc hoàn thành (ghi rõ: khối lượng duyệt, kl thực hiện, kl nghiệm thu), có nghiệm thu của Ban
- Và các văn bản pháp lý kèm theo: Hợp đồng kinh tế, ....
Bạn làm thành 8-10 bản, giao ban A 4-5 bản. Trách nhiệm làm việc với kho Bạc là của Ban QLDA, Ban có trách nhiệm chuyển hồ sơ cho kho bạc, tuy nhiên bạn phải đi giải trình những khúc mắc (nếu có) trong quá trình xem xét hồ sơ của Kho bạc.
Khi đi làm việc, bạn nên chuẩn bị đầy đủ văn bản pháp lý để dễ giải trình và có căn cứ pháp lý để thực hiện công việc được giao.
Chúc bạn thanh công!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới