Cách tính Chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán và chi phí kiểm toán trong TMĐT tính thế nào?

duychu

Thành viên nhiều triển vọng
Các bác giúp em với.
Em đang làm thẩm tra dự toán cho 1 công trình nhỏ lập báo cáo kinh tế kỹ thuật, TMĐT khoảng 1 tỷ.
Khi lập bảng tổng mức đầu tư, mục chi phí khác có chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán và chi phí kiểm toán, định mức 2 chi phí này lại xđ theo tỷ lệ % của TMĐT, mà mình lại chưa có TMĐT (TMĐT khi tính xong hết các khoản mục chi phí mình mới có TMĐT). Ở file dự toán thiết kế nó tạm giả thiết TMĐT 1 tỷ rồi nhân định mực được 2 chi phí này rồi tính ra TMĐT. Em thấy không hợp lý lắm.
Em thì em làm là bỏ qua chi phí dự phòng, 2 cái chi phí kia chỉ lấy theo % của chi phí xây dựng, thiết bị, qlda, tư vấn còn chi phí dự phòng chưa tính nên ko có.
Các bác giúp em xem làm vậy được ko, trước giờ em làm thấy nhiều đơn vị cũng làm thế.

dang thanh tuan

Thành viên rất năng động
Các đơn vị tư vấn có cách tính khác nhau về vấn đề này. Bạn làm sao tránh sai số ít nhất là được. Nếu tính theo vòng lặp là ít sai số nhất. Rieng mình thì tính đơn giản hơn CP kiểm toán = hs x (CPXD+QL+TV) x1,1 CP quyets toán = hs x (CPXD+QL+TV)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới