Cách tính khối lượng cống tròn và hố ga chiếm chỗ khối lượng của nền đường

cr7cr7

Thành viên mới
Hiện tại công ty mình đang thi công 1 dự án về đường.Đã làm xong hạng mục hệ thống cống tròn thoát nước và các loại hố ga,hố thu,hào kỹ thuật.Và đang tiến hành đắp nền đường bằng cát đen K90 rồi đắp đất K95;k98 ...

Mình xin hỏi các Anh Chị có kinh nghiệm trong việc đo bóc khối lượng đó là :

Làm sao để tính chính xác được khối lượng ống cống và hố ga các loai chiếm chỗ trong khối lượng của cát k90 ;đất k95;đất k98;Subbase và Base ?Bởi vì hệ thống ống cống và hố ga nó nằm ở tất cả các khối lượng nền đường kể trên.Việc phân khai khối lượng nó chiếm chỗ của cát k90;đất k95;Subbase và Base là khá khó khăn. Vì trong khối lượng theo bản vẽ thiết kế thì không tính đến khối lượng chiếm chỗ của các hệ thống cống tròn và hố ga ...mà.

Mình đang cần tính chính xác khối lượng trên để lập tiên lượng về vật tư đắp nền đường.Nếu lấy theo khối lượng theo bản vẽ thiết kế thì không đúng.

Rất mong mọi người giải đáp giúp mình !

L

levinhxd

Guest
Hiện tại công ty mình đang thi công 1 dự án về đường.Đã làm xong hạng mục hệ thống cống tròn thoát nước và các loại hố ga,hố thu,hào kỹ thuật.Và đang tiến hành đắp nền đường bằng cát đen K90 rồi đắp đất K95;k98 ...
Làm sao để tính chính xác được khối lượng ống cống và hố ga các loai chiếm chỗ trong khối lượng của cát k90 ;đất k95;đất k98;Subbase và Base ?Bởi vì hệ thống ống cống và hố ga nó nằm ở tất cả các khối lượng nền đường kể trên.Việc phân khai khối lượng nó chiếm chỗ của cát k90;đất k95;Subbase và Base là khá khó khăn. ...... !

Việc tính toán thể tích của Cống tròn, Hố ga (hình hộp) hoặc Hào kỹ thuật (cũng hình hộp dạng dài) là khá đơn giản chứ bạn?
- Ví dụ 1m cống dài D800 (tính theo ĐK ngoài) thì sẽ tính: 1*3,14*(0,4)^2 = thể tích 1m cống D800 chiếm chỗ
- Hình hộp thì càng dễ tính
Việc tính toán cũng không cần quá chặt chẽ chi tiết nếu bạn định lập dự trù KL cát đắp. Sai lệch vài khối cát đâu có quá lớn. Vấn đề bạn phải tính toán để bảo vệ với CĐT khi quyết toán!

cr7cr7

Thành viên mới
Việc tính toán thể tích của Cống tròn, Hố ga (hình hộp) hoặc Hào kỹ thuật (cũng hình hộp dạng dài) là khá đơn giản chứ bạn?
- Ví dụ 1m cống dài D800 (tính theo ĐK ngoài) thì sẽ tính: 1*3,14*(0,4)^2 = thể tích 1m cống D800 chiếm chỗ
- Hình hộp thì càng dễ tính
Việc tính toán cũng không cần quá chặt chẽ chi tiết nếu bạn định lập dự trù KL cát đắp. Sai lệch vài khối cát đâu có quá lớn. Vấn đề bạn phải tính toán để bảo vệ với CĐT khi quyết toán!

Việc tính toán thể tích thì đúng như ý của anh Vinh nêu trên.Nhưng e muốn phân khai khối lượng chiếm chỗ trong từng khối lượng của nền đường anh ạ.

Ví dụ thể tích của 1 đoạn cống dài 100m hoặc 1 hố ga ....có giá trị là A. Thì giá trị của A phải phân khai ra là :

A=V(chiếm chỗ đắp trả)+V(chiếm chỗ cát đắp K90)+V(chiếm chỗ đất K95)+V(CPĐD loại I)+V(CPĐD loại II)+....

Thể tích chiếm chỗ phần đắp trả thì cách tính là rõ ràng rồi.Nhưng từ phần đắp nền đường trở lên thì làm sao kiểm soát được thể tích chiếm chỗ được ạ.
Có phương pháp nào tính nhanh được không ạ ?

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Thể tích chiếm chỗ

Việc tính toán thể tích thì đúng như ý của anh Vinh nêu trên.Nhưng e muốn phân khai khối lượng chiếm chỗ trong từng khối lượng của nền đường anh ạ.

Ví dụ thể tích của 1 đoạn cống dài 100m hoặc 1 hố ga ....có giá trị là A. Thì giá trị của A phải phân khai ra là :

A=V(chiếm chỗ đắp trả)+V(chiếm chỗ cát đắp K90)+V(chiếm chỗ đất K95)+V(CPĐD loại I)+V(CPĐD loại II)+....

Thể tích chiếm chỗ phần đắp trả thì cách tính là rõ ràng rồi.Nhưng từ phần đắp nền đường trở lên thì làm sao kiểm soát được thể tích chiếm chỗ được ạ.
Có phương pháp nào tính nhanh được không ạ ?
- Mình thực sự bó tay, chắc bạn mới bắt đầu làm dự toán hoặc mới làm quen với công tác tính toán khối lượng. Đó chỉ là những hình giao cắt, tùy từng loại hình giao cắt mà bạn tính toán, đối với ga thì nó thường là hình hộp, còn đối với đường ống thì nó thường là hình mà tiết diện ngang của nó là hình vành khăn....
- HÌnh hộp thì tính dễ, còn hình còn lại thì bạn tính diện tích bằng cách đo diện tích cắt ngang trực tiếp trên bản vẽ cad hoặc là bạn tính độ độ dài từng cạnh bằng phương pháp trung bình cộng rùi tính diện tích như hình chữ nhật. Mình định vẽ ra các trường hợp của bạn rùi úp file lên nhưng mất thời gian quá. Trên đây thì không làm được. Bạn cố gắng tưởng tượng là được.
Chúc bạn thành công

llkhatvongtuoitre

Thành viên mới
Các anh ơi giúp em với! em là sinh viên trường Kinh tế vậy mà khi đi làm lại làm bên công trình> Em không biết phải làm thế nào với bài tập này cả xin các anh giải giúp em với> Giup em phần bài tập mẫu các anh nhé> Em cảm ơn nhiều. Bác nào có bài tập mẫu hay thì cho em xin với để em nghiên cứu.
Pần bóc tách khối lượng công trình em thấy khó quá các bác ah!

llkhatvongtuoitre

Thành viên mới
Các anh ơi giúp em với! em là sinh viên trường Kinh tế vậy mà khi đi làm lại làm bên công trình> Em không biết phải làm thế nào với bài tập này cả xin các anh giải giúp em với> Giup em phần bài tập mẫu các anh nhé> Em cảm ơn nhiều. Bác nào có bài tập mẫu hay thì cho em xin với để em nghiên cứu.
Pần bóc tách khối lượng công trình em thấy khó quá các bác ah!

thanhbao11

Thành viên mới
có anh nào chỉ cho em cách tính lòng lọt cua hố ga đơn giãn nhất ko

thanhtamxd

Thành viên mới

Mình xin hỏi các Anh Chị có kinh nghiệm trong việc đo bóc khối lượng đó là :

Làm sao để tính chính xác được khối lượng ống cống và hố ga các loai chiếm chỗ trong khối lượng của cát k90 ;đất k95;đất k98;Subbase và Base ?Bởi vì hệ thống ống cống và hố ga nó nằm ở tất cả các khối lượng nền đường kể trên.Việc phân khai khối lượng nó chiếm chỗ của cát k90;đất k95;Subbase và Base là khá khó khăn. Vì trong khối lượng theo bản vẽ thiết kế thì không tính đến khối lượng chiếm chỗ của các hệ thống cống tròn và hố ga ...mà.

Mình đang cần tính chính xác khối lượng trên để lập tiên lượng về vật tư đắp nền đường.Nếu lấy theo khối lượng theo bản vẽ thiết kế thì không đúng.

Rất mong mọi người giải đáp giúp mình !

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Thua mấy bác luôn có việc tính toán khối lượng theo những hình học đơn giản mà vậy? hihi, (Chọc mấy bác cho vui thui mà, để bữa sau mà nhớ thui)..
Cứ tính thể tích 1 cống, rồi nhân với chiều dài, sau đó lấy khối lượng đắp tổng thể trừ đi thể tích cống thế là ra khối lượng bạn cần đắp thôi.
Cống tròn: 3,14*R^2*l*L (R; bán kính ngoài cống, l; chiều dài 1 cống, L; tổng chiều dài cống cần lắp) và trừ thêm khối lượng gối cống, mý ghép cống... thế là ok rồi
Cống vuông: a^2*l*L(a;chiều rộng ngoài cống, l; chiều dài 1 cống, L; tổng chiều dài cống cần lắp) và trừ thêm khối lượng gối cống, mý ghép cống... thế là ok rồi
Chúc bạn tính toán đúng khối lượng..

minhhieuthanh

Thành viên mới
Thua mấy bác luôn có việc tính toán khối lượng theo những hình học đơn giản mà vậy? hihi, (Chọc mấy bác cho vui thui mà, để bữa sau mà nhớ thui)..
Cứ tính thể tích 1 cống, rồi nhân với chiều dài, sau đó lấy khối lượng đắp tổng thể trừ đi thể tích cống thế là ra khối lượng bạn cần đắp thôi.
Cống tròn: 3,14*R^2*l*L (R; bán kính ngoài cống, l; chiều dài 1 cống, L; tổng chiều dài cống cần lắp) và trừ thêm khối lượng gối cống, mý ghép cống... thế là ok rồi
Cống vuông: a^2*l*L(a;chiều rộng ngoài cống, l; chiều dài 1 cống, L; tổng chiều dài cống cần lắp) và trừ thêm khối lượng gối cống, mý ghép cống... thế là ok rồi
Chúc bạn tính toán đúng khối lượng..

1 Khu hạ tầng kỹ thuật có đến cả ngàn hố ga các loại,cả ngàn m cống các loại.nội thống kê không thôi đã đuối nói chi đến tính khối lượng?lý thuyết thì dễ nhưng dễ nhầm khối lượng khi tính lắm vì mệt mà !hihi

thanh_nhoc

1 Khu hạ tầng kỹ thuật có đến cả ngàn hố ga các loại,cả ngàn m cống các loại.nội thống kê không thôi đã đuối nói chi đến tính khối lượng?lý thuyết thì dễ nhưng dễ nhầm khối lượng khi tính lắm vì mệt mà !hihi
Vậy thì tốt nhất bạn đừng làm nữa là xong thôi, Bạn phải làm từ từ nhiều rồi cũng hết chứ không làm thì dù chỉ 1 cái cấu kiện như bạn cũng không biết khi nào mới xong.
Một điều lưu ý với bạn là phải tỉ mỷ, cần cù thì mọi việc mới xong được chứ..
Hay bạn sáng tác 1 phần mềm nào chỉ cần có khu hạ tầng là biết có bao nhiêu hố ga và m cống đi, để a e làm công việc sẽ đỡ khổ!
:))

tungtien

Thành viên mới
các anh chị nào biết cách nào để chọn đường kính cống trong cấp thoát nuốc nhà xưởng hay khu công nghiệp không ạ? chi dùm em với em! xin cảm ơn nhiều nều có ví dụ cho em xin với đây là địa chỉ mail cua em:kimnamvietson@yahoo.com

thanh_nhoc

các anh chị nào biết cách nào để chọn đường kính cống trong cấp thoát nuốc nhà xưởng hay khu công nghiệp không ạ? chi dùm em với em! xin cảm ơn nhiều nều có ví dụ cho em xin với đây là địa chỉ mail cua em:kimnamvietson@yahoo.com
Cái này phải tính toán sơ bộ lượng nước thoát rồi chọn đường ôngd mới được chứ! Bạn tham khảo o mục tính toán cấp thoat nước đó.. đơn giản hơnn luc học trong trường đó bạn ah!

chauloanbk

Thành viên mới
xin hỏi cách tính khối lượng ống bê tông ly tâm

Chào cả nhà! Em đang làm khối lượng phần cống bê tông ly tâm, nhưng tính phần loe của đầu ống, để nối ống khó quá
Có anh chị em nao có kinh nghiệm truyền cho mình vài chiêu
Thanks mọi người nhé

haiksxd

Thành viên có triển vọng
vậy các bác giúp em vấn để này nhé:

anh chị giúp em viết công công thức cao độ đáy hố ga và vạch cho em cái hướng tính như thế nào giùm em cái nhé:
số liệu của trắc dọc tuyến cống từ hố ga 1-2 như sau:
cao độ Nắphố ga của 2 hố là: +2.15
cao độ đáy cống hố ga 1:+1.74
cao độ đáy cống hố ga 2:+1.62
loại cống : PVC ĐK:200
độ dốc cống: i=0.7% đối với 2 cống (dốc đi xuống)chiều dài cống (M) L=16.5m

ntt12

Thành viên mới

anh chị giúp em viết công công thức cao độ đáy hố ga và vạch cho em cái hướng tính như thế nào giùm em cái nhé:

bạn vẽ ra hình xem thì tính nó sẽ rất là đơn giản. Chúc bạn thành công

Sakura2k7

" Where Knowledge Becomes Value!"

Dữ liệu đầu vào có cảm giác bị thiếu hoặc là không rỏ ràng. Bạn có File bản vẽ thì up lên xem thế nào.
Thường là như thế này nhé:
- Cao độ nắp hố ga của 2 hố là: +2.15m
- Cao độ lòng cống tại HG1: +1.74
- Cao độ lòng cống tại HG2: +1.62
- Chiều dài cống L=16.50m => i = (1.74-1.62)/16.50=0.007 = 0.7%
Vấn đề là để tính cao độ ĐÁY hố ga thì phải biết Đáy hố ga thấp hơn cao độ Lòng cống là bao nhiêu. Thông thường thì khoảng từ 15-20cm. Hoặc là biết chiều cao toàn bộ của hố ga thì sẽ dễ dàng tính được cao độ Đáy.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới