Cách tính ván khuôn đường bê tông xi măng

tranbinh666

Thành viên nhiều triển vọng
Đường bê tông xi măng khi đổ bê tông cần làm khe co và khe giãn, mình chưa hiểu khe co ở đường là khe nào, khe giãn là khe nào? Khi tính ván khuôn thì chỉ tính ván khuôn viền quanh đường hay tính cả ván khuôn chỗ khe co giãn nữa? nhờ các bác tư vấn hộ em. Lấy ví dụ đường rộng 8m, làm ô 4x4m, vậy khe dọc và khe ngang là khe co hay giãn? các ô bê tông có tính ván khuôn đủ 4 mặt ko?

Sakura2k7

" Where Knowledge Becomes Value!"
Đường bê tông xi măng khi đổ bê tông cần làm khe co và khe giãn, mình chưa hiểu khe co ở đường là khe nào, khe giãn là khe nào? Khi tính ván khuôn thì chỉ tính ván khuôn viền quanh đường hay tính cả ván khuôn chỗ khe co giãn nữa? nhờ các bác tư vấn hộ em. Lấy ví dụ đường rộng 8m, làm ô 4x4m, vậy khe dọc và khe ngang là khe co hay giãn? các ô bê tông có tính ván khuôn đủ 4 mặt ko?

1 - Việc cần làm đầu tiên là bạn nên xem kỹ lại các bản vẽ: Trắc ngang đại diện và Cấu tạo khe Co - Dãn - Dọc.
2 - Khi tính diện tích ván khuôn mặt đường BTXM thì tính như sau: S = 2xLxh (m2)
Trong đó: L = Chiều dài tuyến (m), 2 = tính cho hai bên, h = chiều dày lớp mặt BTXM (m)
3 - Khái niệm các loại khe:
- Về cấu tọa chi tiết các khe thì xem bản vẽ nhé.
- Khe dọc: Là khe nằm trùng với tim đường, chia mặt đường BTXM ra 2 phần bằng nhau.
- Khe ngang: Bao gồm khe co và khe dãn. Tùy khoảng cách bố trí mà gọi là khe co hay khe dãn. Với khoảng cách từ 4 - 5m/khe thì gọi là khe co. Còn từ 35 - 40m/khe thì gọi là khe dãn. Cấu tạo 2 loại khe này là khác nhau.

tranbinh666

Thành viên nhiều triển vọng
Cảm ơn anh, cho em hỏi luôn em muốn tính diện tích ván khuôn sân bê tông Kích thước 55x55m, chia ô 4x4m thì tính như thế nào ạ?

duycuong07x3a

Thành viên rất triển vọng
Cảm ơn anh, cho em hỏi luôn em muốn tính diện tích ván khuôn sân bê tông Kích thước 55x55m, chia ô 4x4m thì tính như thế nào ạ?
Bạn phải xem chiều dày h đổ bê tông là bao nhiêu. Tính toán bạn cứ hình dung ra thi công thực tế rồi áp dụng công thức tính cho từng ô Svk=hx4a (ở đây a=4m)
Còn ô tiếp theo Svk bạn phải trừ đi cạnh tiếp giáp với cạnh đã tính trước đó.

pccckienlong

Thành viên năng động
Theo mình thì cứ đổ bê tông bình thường, không cần chèn ván khuôn trước đâu. Đổ xong sau thời gian bê tông đạt cường độ 75%, thì mang máy cắt ra cắt khe co giãn vừa đẹp+ tiết kiệm

loveracingus

Thành viên mới
theo như mình thấy thì trong định mức khi đổ BT đã có công tác làm khe co dãn rồi, cứ theo định mức mà quất...kkkk

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới