Cách xác định tiền sử dụng đất phải nộp đối với dự án đối ứng BT

manhlinh.uct2

Thành viên mới
Hiện nay công ty mình đang thực hiện dự án BT thanh toán bằng dự án khác. Sở Tài chính thuê đơn vị thẩm định giá toàn bộ khu đất (thuộc dự án đối ứng cho dự án BT công ty mình đang làm) để xác định tiền sử dụng đất mà nhà đầu tư phải nộp sau khi khấu trừ toàn bộ các chi phí đầu tư cho dự án BT và chi phí xây dựng hạ tầng cho dự án đối ứng. Mình không có kinh nghiệm gì về lĩnh vực này, mong các bạn chia sẻ chút thông tin này với mình được không. Rất cảm ơn các bạn.

haydoidaygt

Thành viên năng động
Bạn hãy xem kỹ Nghị định 108/2009, Nghị định 24/2011, Thông tư 03/2011/TT-BKHĐT, Thông tư số 166/2011/TT-BTC. Các văn bản trên đã quy định rất rõ về việc này. Theo bạn nói thì mình nghĩ rằng Công ty bạn đã hoàn thành xây dựng dự án BT và đang trong giai đoạn xác định giá trị tiền SD đất để thanh toán cho nhà đầu tư. Việc xác định giá trị sử dụng đất của dự án đối ứng được xác định tại thời điểm đất sạch (thời điểm có quyết định giao đất của UBND thành phố, lưu ý: có thể là hoặc không phải là thời gian bàn giao mặt bằng) và Sở Tài chính thẩm định hoặc thuê đơn vị thẩm định giá đất để xác định giá trị sử dụng đất là đúng.
Thân ái.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới