CĐT và TVGS bảo làm sai hồ sơ quyết toán so với phụ lục của thông tư 06/2007?

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Mình có tình huống thế nào xin mọi người giúp đỡ:
Mình có công trình đã thi công song bây giờ làm quyết toán mang mang đi trình CĐT và TVGS nhưng cả CĐT và TVGS họ bảo làm sai phụ lục của thông tư 06/2007. Mình làm như thế này các bạn xem có đúng ko nhé và nếu đúng thì mình phải nói sao với TVGS và CĐT nhé: Khối lượng đào móng theo hợp đồng của mình là 50m3 nhưng khi làm quyết toán phát sinh thêm 10m3 tổng là 60m3 ( phát sinh tăng ) và khối lượng xây tường theo HĐ là 40m3 nhưng khi làm quyết toán thì Khối lượng còn 30m3 ( Phát sinh giảm ). Mình ghi ở Phụ lục 02 phần theo hợp đồng là 50m3 ( cho phần đào ) vào 40m3 ( cho phần xây ) và phần đã thực hiện là 60m3 và 30m3. Còn ở PL04 mình ghi là phát sinh 10m3 cho phần phát sinh tăng thêm ( phần đào móng và giá trị phát sinh= Giá trị bổ sung - giá trị hợp đồng ). Mình mang đi ký thì TVGS bảo mình làm sai họ bắt mình làm như sau: khối lượng theo hợp đồng là 50m3 thì phần thực hiện là 50m3 ( Có nghĩa theo mình hiểu họ bắt mình làm theo ý họ là phần PL02 chỉ được ghi theo đúng HĐ và nếu có phát sinh giảm thì ghi và chứ ko được ghi vào đấy khối lượng quá hợp đồng ) còn phần PL04 họ bắt mình ghi vào đấy là 10m3 ( phần đơn giá PL04 sẽ ko có đơn giá theo hợp đồng mà chỉ có đơn giá phát sinh )

hang133

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn tham khảo TT09_BXD-2011 ngày 28-06-2011 của Bộ Xây dựng về hướng dẫn mẫu hợp đồng trong thi công xây dựng công trình. Trong phụ lục 04 có ghi rõ là khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng " Chưa có đơn giá trong hợp đồng". Hai công tác của bạn đã có đơn giá trong hợp đồng rồi thì ghi vào PL02. Thực ra TT09 và TT06/2007 biểu mẫu nó cũng giống nhau. Nếu bạn đã add khối lượng tăng giảm vào cột đã thực hiện ở PL02 thì không ghi (khối lượng tăng) ở PL04 nữa.

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Nếu theo quy định thì chủ đầu tư và đơn vị TVGS đã trao đổi chính xác đấy. Phụ lục 02, ở cột đã thực hiện không được ghi vượt quá khối lượng hợp đồng. Cách hướng dẫn của chủ đầu tư và TVGS là hoàn toàn chính xác.

Còn một cửa ải nữa là đơn vị cấp phát vốn (như Kho bạc Nhà nước chẳng hạn), vì hiện tại, Thông tư 86/2011/TT-BTC được áp dụng, nên nhiều đơn vị cấp phát vốn sẽ yêu cầu bắt buộc áp dụng mẫu này.

Tốt hơn hết là trao đổi cùng tất cả các bên có liên quan, làm thế nào cũng được, miễn là mình (đơn vị thi công) lấy được tiền một cách nhanh nhất.

Đôi lời trao đổi cùng bạn. Thân.

thangcola113

Thành viên rất nhiệt tình
Phần ghi khối lượng thì e nhất trí với cách giải quyết của chủ đầu tư.
Riêng phần ghi trong phụ lục 04, chỉ phát sinh khối lượng đã có đơn giá trong hợp đồng thì phải ghi vào cả đơn giá hợp đồng và đơn giá bổ sung (giá trị bằng nhau), vì có trường hợp khối lượng phát sinh chưa có đơn giá trong hợp đồng mới để trắng khoảng giá trị đơn giá hợp đồng, và có trường hợp khối lượng phát sinh được điều chỉnh giá thì 2 đơn giá này khác nhau.
Việc hướng dẫn ghi giá trị vào các biểu mẫu trong thông tư 09/2011-TT-BTC cũng không rõ ràng, bác nào có file excell các biểu mẫu phụ lục thanh toán hợp đồng theo 09/2011-TT-BTC (cũng chính là phụ lục trong thông tư 06/2007-TT-BXD) post lên a e tham khảo

Huyết Hoa

Thành viên năng động
Đề nghị bác Quiet Quasimodo cho cái avatar nó be bé thôi, to quá nó che hết cả nội dung bài viết, bác viết duyên, để cho cái avatar xấu tổ bố nó che mất nội dung em thấy phí lắm.

Mà lạ, các thành viên ai cũng avatar bé xíu, sao avatar của bác to bổ chảng thế, rồi nữa, gần nghìn post mà vẫn phải treo biển "Thành viên dự bị" là tại làm sao?

Em nghi ngờ bác là admin nào đấy trong trang phục thường dân đi vi hành lắm.

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Mình gửi cho mọi người xem cách ghi PL02 của thông tư 06. Mọi người xem có đúng hay là sai nhé?

File đính kèm

• Huong dan ghi phu luc 02 thong tu 06 BXDdoc.doc
    61 KB · Đọc: 274
Last edited by a moderator:

letuanrtds

Thành viên mới
Chào Phuongnam164!
theo mình được biết thì trong tình huống của bạn đưa ra chủ đầu tư và TVGS đã đúng, vì phụ lục 02 bạn chỉ được ghi tối đa khối lượng theo hợp đồng còn ở phụ lục 04 thì bạn mới được ghi khối lượng phát sinh.Mình cũng chưa bao giờ nghe thấy cụm từ phát sinh giảm bao giờ cả.

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Chào Phuongnam164!
theo mình được biết thì trong tình huống của bạn đưa ra chủ đầu tư và TVGS đã đúng, vì phụ lục 02 bạn chỉ được ghi tối đa khối lượng theo hợp đồng còn ở phụ lục 04 thì bạn mới được ghi khối lượng phát sinh.Mình cũng chưa bao giờ nghe thấy cụm từ phát sinh giảm bao giờ cả.
Vậy mình hỏi bạn nhé thế PL04 phần đơn giá bạn làm như thế nào vì nó có 2 cột đơn giá ( đơn giá theo hợp đồng và đơn giá bổ sung )

trihoviah

Thành viên rất triển vọng
Website
thutuchaiquan.com
Nếu theo quy định thì chủ đầu tư và đơn vị TVGS đã trao đổi chính xác đấy. Phụ lục 02, ở cột đã thực hiện không được ghi vượt quá khối lượng hợp đồng. Cách hướng dẫn của chủ đầu tư và TVGS là hoàn toàn chính xác.

Còn một cửa ải nữa là đơn vị cấp phát vốn (như Kho bạc Nhà nước chẳng hạn), vì hiện tại, Thông tư 86/2011/TT-BTC được áp dụng, nên nhiều đơn vị cấp phát vốn sẽ yêu cầu bắt buộc áp dụng mẫu này.

Tốt hơn hết là trao đổi cùng tất cả các bên có liên quan, làm thế nào cũng được, miễn là mình (đơn vị thi công) lấy được tiền một cách nhanh nhất.

Đôi lời trao đổi cùng bạn. Thân.
Bác Quiet Quasimodo nói chuẩn rồi mà. Em mạn phép gửi lên cách trình bày theo ví dụ trên, mời các bác cho ý kiến.

File đính kèm

• Trinh bay theo TT 06-2007-TT-BXD.doc
    67,5 KB · Đọc: 301

duongkta

Thành viên nhiều triển vọng
Các bạn ơi cho mình hỏi ở cái Phụ lục 04 thì chỉ ghi các công việc phát sinh chưa có trong hợp đồng hay là ghi cả những việc đã có trong hợp đồng nhưng khối lượng vượt quá khối lượng trong HĐ ?