Chưa ký BB nghiệm thu, bàn giao HM công trình đưa vào sử dụng CĐT có được sản xuất kô?

truong-gxd

Thành viên mới
Trước hết xin cảm ơn GXD đã cho em nhiều cơ hội học hỏi!

Em mới tham gia quản lý 1 DA đầu tư xây dựng, có một vấn đế này em đang thắc mắc, mong các Huynh đệ, tỷ muội chỉ giáo:

Có một số HM công trình trong DADT đã thi công xong, chưa hoàn thiện và ký BB nghiệm thu hoàn thành hạng mục bàn giao đưa vào sử dụng. Tuy nhiên, do yêu cầu công việc đang cần sử dụng ngay để sản xuất (những SP kô liên quan đến toàn bộ công trình) em đưa các hạng mục công trình này vào sử dụng trước.

Em làm như vậy có trái luật không? Nếu có, xin cho chỉ dẫn.

Cảm ơn!

daongocve

Thành viên mới
Em đang cần các biên bản để thi công công trình kéo cáp quang ! Bác nào có cho em xin với !

haiconthanlancon

Thành viên rất triển vọng
Được, ký nghiệm thu đưa vào sử dụng hạng mục, hay phần nào đó trước cũng được, Chủ ĐT to lắm mà. Sợ ai nữa

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Trước hết xin cảm ơn GXD đã cho em nhiều cơ hội học hỏi!

Em mới tham gia quản lý 1 DA đầu tư xây dựng, có một vấn đế này em đang thắc mắc, mong các Huynh đệ, tỷ muội chỉ giáo:

Có một số HM công trình trong DADT đã thi công xong, chưa hoàn thiện và ký BB nghiệm thu hoàn thành hạng mục bàn giao đưa vào sử dụng. Tuy nhiên, do yêu cầu công việc đang cần sử dụng ngay để sản xuất (những SP kô liên quan đến toàn bộ công trình) em đưa các hạng mục công trình này vào sử dụng trước.

Em làm như vậy có trái luật không? Nếu có, xin cho chỉ dẫn.

Cảm ơn!
Chào bạn, Tôi cũng đang làm ở BQLDA chuyên nghiệp.
Nếu là một hạng mục công trình độc lập khi nghiệm thu, bàn giao sẽ được đưa vào sử dụng. Bạn đọc tại điều 26, Nghị định 209 nhé.

Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui, chọn những bông hoa, chọn những nụ cười ...

truongkyn88

Thành viên mới
như em được biết bên nhà thầu thường thì phải đưa song song cả biên bản nghiệm thu các hạng mục công trình và cuối cùng là biên bản bàn giao đưa vào sử dụng ở cuối ký và đóng dấu . nếu theo đúng hợp đồng thì phải như thế anh à . Em mới làm được ít thời gian trong ngành xây dựng . có gì anh chị bảo nhẹ em nhé ! hi ! thanks

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Chào bạn, Tôi cũng đang làm ở BQLDA chuyên nghiệp.
Nếu là một hạng mục công trình độc lập khi nghiệm thu, bàn giao sẽ được đưa vào sử dụng. Bạn đọc tại điều 26, Nghị định 209 nhé.

Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui, chọn những bông hoa, chọn những nụ cười ...
Nhất trí với bạn như vậy! Có thể nghiệm thu đưa vào sử dụng từng hạng mục công trình như điều 26 của Nghị định 209.
Nhứng có điều là sản phẩm chưa hoàn thiện hay là DADT chưa hoàn thiện, nếu hạng mục chưa hoàn thiện thì không thể đưa vào sử dụng được

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
như em được biết bên nhà thầu thường thì phải đưa song song cả biên bản nghiệm thu các hạng mục công trình và cuối cùng là biên bản bàn giao đưa vào sử dụng ở cuối ký và đóng dấu . nếu theo đúng hợp đồng thì phải như thế anh à . Em mới làm được ít thời gian trong ngành xây dựng . có gì anh chị bảo nhẹ em nhé ! hi ! thanks
Trường hợp hạng mục công trình đã hoàn thành: Nếu là hạng mục công trình khi nghiệm thu bàn giao có thể đưa vào phục vụ sản xuất thì đây là hạng mục công trình độc lập, khi nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình sẽ làm biên bản bàn giao. Theo quy định tại điều 29 NĐ209 cũng quy định được phép cho nhà thầu bảo hành từng hạng mục công trình, còn việc hợp đồng là do thỏa thuận giữa 2 bên, thực tế thi công nếu thấy không phù hợp thì cứ đề xuất điều chỉnh bằng phụ lục hợp đồng. Muốn chắc ăn thì bạn yêu cầu đơn vị quản lý sử dụng làm văn bản đề nghị được bàn giao hạng mục đó đưa vào sử dụng trước làm cơ sở điều chỉnh hợp đồng.
Trường hợp hạng mục công trình chưa hoàn thiện mà đã nghiệm thu hoàn thành đưa vào sử dụng là không nên, nhưng nếu thấy yêu cầu thật sự cần thiết mà phần chưa hoàn thiện là không quan trọng không ảnh hưởng đến chất lượng công trình khi đưa vào sử dụng thì khoản 7, điều 1, NĐ49 vẫn có thể làm được, vì chấp nhận nghiệm thu rồi vẫn được yêu cầu nhà thầu hoàn thiện những phần chưa làm. làm việc cho nguồn vốn của Nhà nước chỉ yêu cầu đúng luật là được bạn ạ.

thân!

Last edited by a moderator:

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Nếu là hạng mục công trình khi nghiệm thu bàn giao có thể đưa vào phục vụ sản xuất thì đây là hạng mục công trình độc lập, khi nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình sẽ làm biên bản bàn giao. Theo quy định tại điều 29 NĐ209 cũng quy định được phép cho nhà thầu bảo hành từng hạng mục công trình, còn việc hợp đồng là do thỏa thuận giữa 2 bên, thực tế thi công nếu thấy không phù hợp thì cứ đề xuất điều chỉnh bằng phụ lục hợp đồng. Muốn chắc ăn thì bạn yêu cầu đơn vị quản lý sử dụng làm văn bản đề nghị được bàn giao hạng mục đó đưa vào sử dụng trước làm cơ sở điều chỉnh hợp đồng. làm việc cho nguồn vốn của Nhà nước chỉ yêu cầu đúng luật là được bạn ạ.
thân!
Với những công trình nhà nước cũng vậy, cũng có thể nghiệm thu đưa vào sử dụng từng hạng mục độc lập trong 1DA cũng được mà.. Quan trọng nhất là mục đích của CDT (vì nghiệm thu từng hạng mục độc lập có lợi rất nhiều cho CDT về kinh tế mà...)

romance85

Thành viên năng động
Trong TCXDVN 371-2006 có nói:
Đối với công trình hoàn thành nhưng vẫn còn các tồn tại về chất lượng mà những tồn tại đó không ảnh hưởng đến độ bền vững và các điều kiện sử dụng bình thường của công trình thì có thể chấp nhận nghiệm thu đồng thời phải tiến hành những công việc sau đây:
- Lập bảng thống kê các các tồn tại về chất lượng (theo mẫu ghi ở phụ lục N) và quy định thời hạn sửa chữa, khắc phục để nhà thầu thực hiện;
- Các bên có liên quan có trách nhiệm theo dõi và kiểm tra việc sửa chữa, khắc phục các các tồn tại đó;
- Tiến hành nghiệm thu lại sau khi các các tồn tại về chất lượng đã được sửa chữa khắc phục xong.

cn.thanhhuyen

Cử nhân kinh tế
Website
www.giaxaydung.vn
Theo mình biết khi cần phải sử dung ngay thì chỉ cần ký biên bản nghiệm thu đưa vào sử dụng hạng mục nào đó của công trình là được rồi. Nếu việc đang gấp cần sử dụng một bộ phận nào đó mà chờ công trình thi công hết tất cả mới ký nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng thì chờ đến bao giờ. Việc này Chủ đầu tư quyết định được.